Mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi cha neno uzima. Kipindi hiki kinaletwa na jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mijadala, na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi, na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake. Na katika kipindi chetu cha leo kutakuwa na mada inayosema, kwa nini Biblia inasema tusiuige ubaya? Kiongozi katika mjadala huu ni Mchungaji Tumaini Mihalalo. Karibu uwe pamoja nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Bwana Yesu asifiwe, wapendwa wasikilizaji wa kipindi wa cha Neno Uzima, tunamshukuru Mungu tena kwa siku nyingine ambayo ametupa nafasi tena ya wewe kutusikiliza. Hapa ninao wachungaji ambao tuko nao katika kipindi hiki cha Neno Uzima, ambao utawasikia majina yao na mahali wanakofanyia kazi ya utumishi wa Mungu. Niwape nafasi ya kujitambulisha. Karibuni sana wachungaji katika kipindi chetu cha Neno Uzima. Kwa majina, naitwa Elia Sizia natoka kanisa la Baptist Beloya mjini Kaliwa. Karibuni katika kipindi cha Neno Uzima. Mchungaji Daniel Mayunga kutoka kanisa la Jerusalemu Baptisti Cheyo, Tabora mjini. Mchungaji Andrea Nangi wa kanisa la Baptist Urambo mjini, karibu. Mchungaji Ruben James Ntiyaga wa kanisa la Baptisti niko pale Igunga, karibu. Mchungaji Joseph Silibeti, mchungaji wa kanisa la Baptisti Kigwa Ushindi. Karibuni sana hao wachungaji, mpendwa uliowasikiliza, ndo tuko nao katika kipindi hiki cha neno uzima. Kabla hatujaendelea, niombe Baba. Katika jina la Yesu, wewe ni mwema. Asante kwa siku nyingine ambayo umetupa kibali tena kufika kwa ajili ya kujifunza neno hili. Tunaomba neema yako ya ianze pamoja nasi na kisha imalize pamoja nasi kwa kiso Bwana wetu Meme. Wachungaji ambao tuko hapa, nataka tujifunze jambo moja ambalo nimekuwa nikiwaza nikifikiri juu ya maandiko yanayosema katika kitabu cha waraka wa tatu wa Yohana, sura ile ya kwanza na mstari ule wa kumi na moja. Kwa nini Biblia inasema tusiwige ubaya? Huwa inamaanisha nini au ina maana gani? Je, kuna madhara yapi au kuna shida ipi mpaka inadupa tahadhari kwamba tusiuige ubaya? Mchungaji wa kutoka Ulambo, ebu tusaidie baba. Asante uh, sana. Biblia inaposema kwa nini hatupaswi kuiga ubaya, kwa sababu tunaona kabisa kwamba ubaya hautokani na Mungu wala hauwezi kuleta sifa. Hautokani na Mungu, bali ubaya wote unatoka kwa Shetani mm na ukiangalia Mungu katika uumbaji wake pia anasema kwamba kila kitu alichokifanya kilikuwa ni chema, maana mm -hmm, yake ilikuwa safi mm -hmm. kwa hiyo hakuna kiumbe ambacho kilikuwa kibaya mm -hmm. ila baada ya malaika aliye asi mm -hmm, ndiye aliyesababisha ule uasi mm -hmm. kwa hiyo kwa kawaida uasi ndio unaoleta mambo mabaya mm -hmm. sasa kwa watu ambao wamemjua Mungu mm -hmm. sisi hatupaswi kuiga ubaya natakiwa kuchukua mambo yaliyo mema mm -hmm. na ukisoma hata Biblia imetuandikia aina mbili za watu mm -hmm. kuna watu walioishi vizuri, hao tunatakiwa kujifunza kwao. Ndio. Lakini kuna watu ambao walikuwa wazuri wakaishia pabaya, hatupasi kuchukua hayo. Na pia huwa nasikia misemo ambao mba, na pia wanasema kwamba ukitembea na mwizi utakuwa mwizi. Sasa najiuliza aidha, mchungaji Daniel Mayunga atanisaidia ina maana gani naposema tusiwige ubaya? Ya, kama alivyosema mchungaji na mimi tu niongezee hapo, kwa sababu ya kifungu chetu kinachotuongoza niyo waraka wa Yohana wa, wa wa kwanza, wa watatu ya ile sura ya kwanza kwamba madhara ya ubaya mm. Niliangalia hapo kwamba ubaya de, mara nyingi matokeo yake ni kutokuwa karibu na Mungu, mm. Na nilikuwa najaribu kulinganisha na hapa Mwanzo 39 mm. ule msari wa saba mm -hmm. Nikaona ni kweli kabisa kwamba mara nyingi ni vema tuige wema mm. Na Mungu ndiye mwema kwanza mm. Nikasoma katika Mwanzo 39 msari wa saba mm -hmm. na mpaka msari wa tisa Biblia inasema mm. Ikawa baada ya mambo hayo, mke wa bwana wake akamtamani Yusufu, akamwambia lala nami, lakini akakataa, akamwambia mke wa bwana wake, tazama bwana wangu hajui kitu kilichowekwa kwangu nyumbani, na vyote alivyo navyo amevitia mikononi mwangu. Hakuna mkuu katika nyumba hii kuliko mimi, wala hukunizuilia kitu chochote ila wewe, kwa kuwa wewe umkewe. Nifanyaje ubaya huu mkubwa? Nikamkose Mungu. Nifanyeje ubaya huu? yeah. Nikamkose Mungu. Mungu. Kwa hiyo, ubaya matokeo yake ni kumkosa Mungu kabisa. Kwa hiyo na ndio maana sasa hapo kwa swali letu ambayo liko mezani mm -hmm. kwamba Mungu anaposema kwamba usiuige ubaya. Usiuige ubaya. Kwa hiyo ubaya una matokeo mabaya sana, kwanza ni kumkosa Mungu Unatusaidiaje, naposema tusiige ubaya? Mimi niungane niungane na mchungaji wa kutoka cheo, ndio niungane kwa jambo hili mm -hmm. kwamba tunapokataliwa tusiige ubaya maana mm -hmm. yake aliyetuumba hakuwa na ubaya na hana ubaya, aliyetuumba eh, hana ubaya, na anaposema tusiige ubaya, maana yake kwamba kwake hivyo vitu havipo, maanake kwa hiyo tunavitafuta mahali fulani ambako hatuku, hatukuumbwa navyo kwa viko nje ya maisha yetu, au viko nje ya yule aliyetuumba. Kwa hiyo ukiviiga, maanake unahitaji kuachana na aliyekuumba. Mimi ngoja nisome waraka wa tatu wa Yohana sura ya kwanza mstari wa kumi na moja ni mstari mmoja ambao unazungumza maneno haya mm. Mpenzi, usiuige ubaya mm, bali uige wema mm. Yeye atendaye mema ni wa Mungu. mm. Yeye atendaye mema ni wa, ni wa Mungu. Mungu. Bali yeye atendaye mabaya hakumwona mm. Mungu. Nataka nizungumze maneno machache hapa, madhara ya kuiga ubaya. Wako watu wengi ambao wanaiga vitu ambavyo hawavijui na hata ukiangalia kwa watu ambao tunaishi hapa duniani, nimekuwa nikifanya utafiti hasa kwa ajili ya mabinti au kwa ajili ya vijana. Wanaangalia michezo kwenye TV namna ya wasanii au watu wengine wanavyovaa, halafu unakutana naye mtaani amevaa namna hiyo. Haya, anakuta mtu analewa au anavuta sigara, na yeye anajifunza, Anajikuta anafanya vitu ambavyo havijui. Anakuta rafiki yake anamweleza kwamba ukifanya hivi ndio vizuri, anaiga vitu ambavyo havijui. Mpenzi, usiige ubaya, bali uige wema. Unapofanya yaliyo mazuri, unapotenda kitu ambacho ni cha kimungu, kwanza unaleta heshima kwa jamii. Jambo la pili, utakuwa ni mfano bora na wako wengi ambao wameiga mabaya, matokeo yake wamekuja kupata madhara makubwa. Mchungaji, sisi unatusaidiaje ya neno hili usiige ubaya? Basi nami nitachangia kidogo kwamba Mungu anapotuonya tusiige ubaya, mm. anapotuonya kupitia neno lake, kwa sababu mara nyingi sana ubaya hauna matokeo mazuri kwa mtu anaye fanya huo ubaya mm. kwa mtu mwenzake mm. Lakini pia unaweza kumletea madhara mtu ambaye unamfanyia huo ubaya mm. la kumuua, la kumsababishia mateso mm. la kusababisha mambo yake yasiende vizuri, vizuri. Ndio maana wa Tesalonike wa kwanza mm. ile sura ya tano mstari wa ishirini na mbili anasema okay, jitengeni na ubaya wa kila namna Jitengeni na ubaya wa kila namna. mm -hmm. Kwa hiyo Mungu anahitaji tujitenge na ubaya wa kila namna, iwe kumsengenya mtu, kumnenea mtu mabaya, kumtakia mtu mabaya, kupingana na kila ambacho anafanya vizuri kwa ajili ya Mungu, halafu unamharibia maisha yake. Kwa hiyo hayo yote Mungu anasema tujitenge nayo. Mchungaji wa Kigwa, unatusaidiaje juu ya neno hili usiuge ubaya? Unajua, nilikuwa na tafakari sana kwenye kitabu cha Mathayo Dio, kama wanavyosema watumishi aa, alizungumuza Yesu mwenyewe kwenye kitabu cha Injili ya Mathayo, mm -hmm, tukisoma sura ile ya saba mstari ule wa kumi mm -hmm, na kumi na mbili inasema hivi: dio, au akiomba samaki atampa nyoka. mm -hmm, basi ikiwa ninyi ndio waovu, mm -hmm, mnajua kuwapa watoto wenu vipawa vyema mm -hmm. Je, si zaidi sana Baba yenu aliye mbinguni atawapa mema wao wamwabuduo? Basi yoyote myatakayo mtendewe na watu, nanyi watendeeni hivyo hivyo, maana hiyo ndiyo Torati na manabii. Asante ndugu mpendwa unayesikiliza, umesikia maoni ya wachungaji ni kwamba neno "ningejua" huwa linakuja mwisho wa safari. Watu wameishia kujuta kwamba ningejua, nisingefanya hivi, fulani amenisababishia haya, fulani amefanya hivi, fulani ndiye aliyesababisha. Neno "ningejua" huja mwisho wa safari. Ni ombe wakati huu ambao umesikia wachungaji, na wewe pengine una rafiki ambao sio mzuri, una vitu ambavyo sio vizuri umeiga vitu ambavyo bila kujua. Nakusihi, bibi imesema ubaya mwisho wake huwa ni shida. Mpenzi, usiuge ubaya, bali uige wema. Yeye atendaye mema ni wa Mungu, nami nataka nikushikishe neema hii. Kwa kile ambacho unachiona kwamba hakifai, hebu achana nacho, jaribu kujifunza kufanya mema na Mungu atakubariki. Naomba nikuombee maulipo Baba, katika jina la Yesu, wako wengi ambao wameishia kujuta katika mateso na wanasema sikujua. Naomba uwafunulie jambo hili, waige wema, wasiige ubaya, maana ubaya una madhara ya kuja kujuta baadaye. Naomba uwarehemu, uwasaidie, watie nguvu, wapiganie katika jina la Yesu Kristo uliyo Bwana Mkozi wa maisha yetu. Amen, amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha kisha 255752234 sita moja. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabore, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Lif kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.