Mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi cha neno uzima. Kipindi hiki kinaletwa na jumuiya ya makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mijadala na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake. Na katika kipindi chetu cha leo kutakuwa na mada inayosema dhambi, asili yake ni nani? Kiongozi katika mjadala huu ni Mchungaji Jerad Jonas Mayori. Karibu uwe pamoja nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Mpendwa wetu msikilizaji wetu wa kipindi chetu cha neno uzima, tunakukaribisha tena katika siku nyingine ya leo. Aa, tuko na wachungaji hapa, lakini naye kuletea mada, ninaitwa mchungaji Gerard Jonas Mayoli, kanisa la Center Baptist Uliankuru. Niko na wachungaji hapa, naomba niwape nafasi wajitambulishe kwa majina. Naitwa mchungaji Joseph Silibeti, mchungaji wa kanisa la Kigwa Baptisti Ushindi. Kwa jina naitwa mchungaji Elia HCzia Kanisa la Baptist Beloya Kaliua mjini, karibuni. Naitwa mchungaji Ruben James Ntiyaga mchungaji wa Kanisa la Baptist pale Igunga mjini. Naitwa mchungaji Andrea Nangi wa Kanisa la Baptist Urambo mjini. Ninaitwa mchungaji Daniel Mayunga kutoka Kanisa la Yerusalemu Baptist Apocheo Tabora. Asante sana mpendwa msikilizaji wetu Mada iliyoko mbele yetu ya somo letu inakuwa na kichwa cha habari kinasema, dhambi asili yake ni nani? Dhambi asili yake ni nani? Unajua, unapojua asili ya kitu unajua namna gani ujipange na unapambane nacho. Maana tumeshaona kwamba dhambi ni mbaya, lakini lazima tujifunze tuelewe asili yake, ni nani alianzisha, ni nani ambaye ni mwanzilishi, ambaye alisababisha dhambi ingie duniani, ukishamfahamu Unajua ukisha fahamu chanzo cha kitu maanake, unajipanga sasa, unapambana nacho kwa haraka haraka. Mwanzilishi wa dhambi ni Shetani, ni Shetani ndiye alianzisha dhambi. Unaposikia Shetani, maanake ni muasi Ma, ana majina mengi, wakati mwingine joka, wakati mwingine Ibilisi au mpinzani. Lakini hebu acha niwape nafasi wachungaji, karibu sana. Eh, asante sana baba. Kama ulivyosema kwamba unajua dhambi ya uh, asili yake haswa ni shetani, kweli. Na zaidi tukianza tu Mwanzo sura ya tatu ile unakuta namna ambavyo Hawa na mme wake Adamu namna ambavyo waliingia kwenye shida ya kumkosea Mungu. Kwa hiyo tunaona nyoka hapo wanamwingia, Hawa zungumza naye na aliingia kwa maneno ya uongo, na ndiyo maana shetani anaitwa ni baba wa uongo. Kwa hivyo, sipokuwa makini ndugu yangu msikilizaji wa kipindi hiki cha Neno Uzima, shetani, Biblia inasema yeye ni muongo siku zote, kwa sababu namna ambavyo alizungumza na wazazi wetu, aliingia kwa namna ya uongo, na akajaribu tukutumia mtego wa Hawa weze kujieleza mwenyewe na kwa ufupi tu ni hivyo, kwa swali ambalo limeulizwa na mchungaji kwamba hivi asili ya zambi ni inatoka kwa nani? Kwa hiyo zambi asili yake ni Shetani. Kwa hivyo ni vizuri tuelewe, na hata ambacho kilimfanya Mungu aje hapa duniani, kwa sababu kisoma hapo mwanzo unakuta Mungu alikuwa na kawaida ya kusema na wanadamu, lakini baada ya wanadamu kutenda zambi tunaona mahusiano hayakuwepo tena, na ndio maana tunaona Adamu na mke wake tena hawakuwa na ujasiri wa kuzungumza na Mungu, wakamkimbia. Lakini Mungu wa upendo akawafuatilia kuwatafuta, na aliwatafuta na akawapata kweli. Asante sana sana. Yeah. Karibu mchungaji Nangi. Wewe unafahamu je, hivi mwanzilishi wa dhambi asili ya dhambi ni nani? Mimi ah, katika kuelewa kwangu nilipo lisoma neno la Mungu kwa sababu ndio limemfunua kila kitu, ninaona kwamba mwanzilishi wa dhambi ni Shetani, kwa sababu unaposikia neno dhambi, ni uasi na uasi ni kuinuka kinyume na Mungu wako, unamkataa kwa hiyo. Shetani tunamuona moja kwa moja kiburi chake kutoka moyoni Hey, ukiangalia kwenye Isaya, kwenye Ezekieli ishirini na nane, unaweza ukaona kabisa kwamba aliinuka kuliko Mungu, akasema nitapanda kuliko aliye juu mimi nishu, nimshushe. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba kiburi kinakaa moyoni, na unaweza ukaona kwamba shetani anachoshughulika nacho ni kupanda kiburi nyoyoni mwa watu ili waweze kumkataa Mungu wanaweza kujifanyia wanavyotaka, na ndio maana hata alivyomvamia mwanadamu wa kwanza katika bustani ya Eden. Kwa hiyo kazi yake alikuja, akabadilisha, akamfanya huyo mwanadamu ajenge kiburi kwake na kumpandia kitu tofauti, hapo tunaona. Kwa hiyo dhambi, asili yake inatokana na shetani. Asante sana. Karibu mchungaji Tiaga. Asante, nashukuru pendwa ambaye umetualika kuwepo mahali hapa, na naomba nichangie somo lako hili. Ni zuri na ni somo ambalo ukilielewa lina maana nzuri sana. Mimi niseme hivi, zambi asili yake ni shetani, hilo linajulikana. Maana mwanadamu asingeijua zambi kama shetani asingemdanganya. Kwa hiyo zambi asili yake ni shetani aliyeileta moja kwa moja. Sante sana karibu mchungaji Shija Eh hey, basi mimi nitajaribu kuzungumzia kwa ufupi tu juu ya hii mada ndugu msikilizaji wa kipindi cha Neno Uzima tunajua kwamba asili ya dhambi kama wachungaji alivyosema kwamba ni shetani yeye alipomwasi Mungu tu ndipo akaitwa ibilisi na shetani ukisoma katika ile funuo kumi na mbili mstari wa kumi na mbili anasema kwa hiyo shangilieni enyi mbingu nanyi mkao humo ole wa nchi na bahari, kwa maana yule Ibilisi ameshuka kwenu, mwenye ghadhabu nyingi, akijua ya kuwa ana wakati mchache tu. Kwa hiyo huyu Ibilisi na Shetani ye ndiye chanzo na ndiye asili ya ubaya wote katika hii dunia ambayo tunayoishi. Kwa hiyo tunapaswa kumwogopa sana, tusije tukamtumikia kwa kujua au kwa kuto kujua, kwa sababu mwisho wetu utakuwa ni mbaya sana sana. Karibu sana Mchungaji Silvet. Asante, wachungaji kama walivyozungumza, lakini mimi nilikuwa najaribu kutafakari sana kitabu cha Waefeso, kwa sababu tunamuona shetani kwenye bustani ya Edeni, lakini Paulo kwa Waefeso alizungumza maneno makubwa sana kwenye sura ya sita ukianza na mstari wa kumi, anazungumza mashambulizi yake, anasema hatimaye mzidi kuwa hodari katika Bwana, yeah. Na katika uwezo wa nguvu zake, anasema mstari wa kumi na moja, vaeni silaha zote za Mungu mpate kuweza kuzipinga hila za shetani, kwa sababu shetani ana mbinu za kila aina za kumteka mwanadamu ili amhamishe kwenye upande wa Mungu. Kwa hiyo kwa kweli, kama wanavyosema wachungaji, shetani ndio chanzo mambo mabaya yote. Asante sana mchungaji mpendwa, um, msikilizaji wetu wa kipindi cha neno uzima, uzima uh, nipende kusema kwamba sisi wote hapa tunakubaliana kwamba asili ya dhambi ni shetani, na yako maandiko kadhaa ambayo tumeyaorodhesha hapa ambayo yanatupa mwongozo wa kuthibitisha kwamba shetani ndiye asili ya dhambi. Ufunuo 12:7 saba inamwita ni joka kwamba alitengeneza vita mbinguni akataka kupigana na malaika mbinguni, akataka kupigana na Mungu. Biblia nasema kwamba malaika Mikaeli akaandaa jeshi la malaika, wakampiga na wakamtupa kabisa nje ya mbingu. Lakini unaweza kuona katika, katika ile Yohana ile Injili ya Yohana 13:27 Biblia nasema kwamba Yesu baada ya kuwa amemmegea tonge, Yuda akamkabidhi Yuda, Biblia nasema kwamba shetani akamuingia, shetani akamuingia Yuda lakini katika Wakorinto wa Pili ile mbili mstari wa kumi na moja Biblia nasema kwamba shetani asije akapata kutushinda. Labda nisome hilo moja tu, hilo Wakorinto wa Pili uh, Wakorinto wa Pili ile sura ya kumi na moja Wakorinto wa, Wakorinto wa Pili sura ya pili mstari ule wa kumi na moja shetani asije akapata kutushinda kwa maana hatukosi kuzijua fikira zake. Kwao wengi wetu mtakuwa mnafahamu Shetani mwanzoni alikuwa ni malaika, alikuwa ni malaika wa sifa, lakini baada ya kuwa measi, na kilichomfanya kuasi kilikuwa ni kiburi na majivuno ya madaraka, akataka kuipindua mbingu ili achukue madaraka ya Mungu, akawa amepigwa. Na hili jina shetani, maana yake ni kulingana na tabia zake, ni aletee vita, aletae upinzani, anayevuruga maisha ya watu, anayeta upingamizi wa kila namna. Kwa hapa Biblia inasema kwamba shetani asija kapata kutushinda kwa sababu tukosi kuzijua fikira zake. Neno fikira maana yake ni mbinu za udanganyifu. Mm. Ni mbinu za uongo. Huyu shetani anatumia mawazo. Anaweza kaingia ndani ya mtu akatumia mawazo akamdanganya mtu. Shetani anaweza kaingia ndani ya mtu akamre akamdanganya, akamuingizia tamaa. Wakati mwingine tamaa ya macho, akamuingizia kiburi. Oh, Biblia inasema kwamba asija kapata kutushinda. Kwa maana hatukosi kujijua fikra zake mm. Na namna ya kumshinda ni kuwa na Yesu yes. Bila Yesu shetani huwezi kumshinda maana, mm. Na yeye ni roho mm. Kwa hiyo lazima mpokee Yesu kama roho mm. Yesu akiingia ndani mwako, akakaa ndani mwako, anakupa maarifa na nguvu ya kumshinda shetani mm. Amen. Kwa hiyo ninakupa mwaliko, kama unahitaji kushinda kumshinda shetani huyu, lazima mkiri Yesu. Ukiwa na Yesu utashinda, na zaidi ya kushinda, maana Yesu ni mshindi. Kama uko tayari, nitakuongoza sala ya toba. Rudia sala hii, sema: Bwana Yesu, ninakuja mbele zako. Mimi ni mwenye dhambi, siwezi kujiokoa mwenyewe. Naomba uniokoe wewe. Ninakukiri kabisa kwamba wewe ni Bwana wangu. Ulikufa msalabani na ukafufuka siku ya tatu. Naomba uyafufue maisha yangu sasa, katika jina la Yesu. Amen, amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha kisha 255752234. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Lifeword kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.