Mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi cha neno uzima. Kipindi hiki kinaletwa na jumuiya ya makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mijadala, na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi, na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake. Na katika kipindi chetu cha leo kutakuwa na mada inayosema, je, watu wanaijua dhambi? Kiongozi katika mjadala huu ni mchungaji Gerald Jonas Mayoli. Karibu uwe pamoja nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Mpendo wetu msikilizaji wetu wa kipindi chetu cha neno uzima, tunakukaribisha tena katika siku nyingine ya leo. Aa, tuko na wachungaji hapa lakini nayekuletea mada ninaitwa mchungaji Gerard Jonas Mayoli, kanisa la Center Baptist Uliankuru. Niko na wachungaji hapa, naomba niwape nafasi wajitambulishe. Jitambulishe mzee. Kwa jina naitwa mchungaji Joseph Silibeti, mchungaji wa kanisa la Kigwa Baptist Ushindi Amen. Kojina naitwa mchungaji Elias Cizia. Natoka kanisa la Baptist Kaliwa pale Beloya. Karibu sana. Na naitwa mchungaji Ruben James Santiago. Mchungaji wa kanisa la Baptisti pale Igunga maeneo ya National Housing. Mchungaji Andrea Nangi wa kanisa la Baptist mjini Urambo. Ni naitwa mchungaji Daniel Mayunga kutoka kanisa la Baptist Cheyo Tabola mjini. Asante sana. Leo hii tuna mjadala wa neno la Mungu ambalo mjadala wetu na kichwa cha habari kwamba, je, watu wanajua dhambi? Je, watu wanajua dhambi? Kwa haraka haraka, unaweza kuona kama vile watu hawajui dhambi, maana leo unaweza kuona kila mtu anacheza na dhambi anatenda uovu. Wakati mwingine ni kama vile hawajui, kwa sababu dhambi sio kitu kizuri. Dhambi ni hatari. Dhambi ni kitu ambacho kinaweza kikaharibu maisha ya mtu dhambi inaweza kuharibu maendeleo ya mtu. Kwa hiyo wengi ni kama vile hawajui dhambi ni nini. Em mchunganyi wa yunga. Yeah, ni kweli. Mimi naweza kusema kwamba dhambi tukisoma katika katika waraka wa kwanza wa Yohana ile sura ya tatu waraka wa kwanza wa Yohana ile sura ya tatu mstari wa nne Biblia inasema dhambi ni uasi. Dhambi ni uasi. Kwa hivyo kama dhambi ni uasi ni vyema tutambue kabisa kwamba neno uasi ni kutotenda yale Mungu ameagiza utende, yaani ni kutenda kinyume. Yaani ni kukosa lengo. Dhambi. Yaani lengo la Mungu ni kwamba alitufanya kwa mfano wake ili tuyatende yale ambayo yeye alitamani tuishi hapa duniani tukimwishia, lakini mwisho wa siku limwengu kamwacha kabisa, kila moja akageukia njia yake mwenyewe. Kwa hiyo zambi, zambi ni uasi, na uasi matokeo yake au mshahara wa uasi kwamba ni lazima hukumu ipo. Kwa hiyo naweza kusema hivyo kwamba dhambi ni uasi. Asante sana, karibu Mchungaji Sija. Ah, basi mada yetu, ndugu msikilizaji wa kipindi cha Neno Uzima, ni kwamba je, watu wanajua dhambi? Kwa hiyo kwa jibu sahihi hapo ni kwamba wanaijua dhambi ila hawana nguvu ya kuishinda dhambi, kwa sababu hawana Mungu katika maisha yao. Kwa hiyo kitu cha msingi hapa, ndugu msikilizaji, kupitia somo na kipindi cha Neno Uzima ni kwamba Mungu alipomuumba mwanadamu, aliumba mwanadamu asiyekuwa na dhambi, ila aliposhindwa tu mwanadamu kutii amri za Mungu akafanya dhambi na kufanya kila ambacho Mungu amekataza ni dhambi. Kwa hiyo mimi, katika mchango wangu kwa ndugu msikilizaji, iliweze kumsaidia, ni kwamba siku ile hakuna kujitetea kwamba sikujua. Kwa hiyo pima tu matendo yako, ukiona yako nje ya neno la Mungu, basi wewe unaijua dhambi, unastahili hukumu. Ili uondoke katika hukumu, lazima muamini Yesu Bwana makuza maisha yako, kwa sababu walio katika Kristo Yesu wako chini ya neema, wanasafishwa dhambi kwa damu ya Yesu na wanaziacha kabisa sababu imeandikwa atendaye dhambi ni wa Ibilisi. Saande, saande, mchungaji. Mchungaji, mm, asante sana mchungaji mchungaji, karibu Ntiaga. Je, watu wanajua dhambi? Watu wanaijua dhambi lakini, mimi nataka nisimame kwa huyu ndugu mchungaji mwenzangu ambaye ametokea kaliua. Watu wanaijua dhambi ni kweli, lakini si wote wanaoijua kwa kina kuna wengine wanahesabu dhambi kama sehemu ya wema fulani, na kuna wengine kabisa wanajua dhambi ni kuua tu na uchoyo, kumbe kutokwenda kanisani hawajui kama ni dhambi nako. Kwa dhambi wanaijua, lakini si wote kabisa wanaoijua dhambi. Si wote wanaojua dhambi, ila walio wengi wanaijua dhambi. sawa sawa lakini sio wote wanaojua dhambi sana. Sana sana. Karibu Mchungaji Nangi. E, watu wanaijua dhambi kwa kweli, watu dhambi wanaijua, ila tatizo kubwa ni kwamba wa hawajui namna ya kujiepusha na hiyo dhambi. Hilo ndio tatizo kubwa, kwa sababu Biblia inasema kwamba wamepofushwa macho, na hata kama wakifanya vibaya sehemu nyingine, wanaweza wakajisifu kwamba nimefanya hivi mtu anaweza kuchukua mke wa mtu yeye akaona ni sawasawa. Hiyo ni kwa sababu anajua kwamba kuchukua mke wa mtu ni vibaya, lakini akifanya hivyo anaweza kujisifu. Kwa hiyo wanaijua dhambi lakini hawajui namna ya kuweza kuiepuka. Ndio, asante sana, sana, Mchungaji Silbert. Naam baba. Je, watu wanaijua dhambi? Watu wanaijua dhambi lakini hawaielewi kwamba dhambi ni ipi, kwa sababu najaribu kuangalia kitabu hiki hapa cha Waraka wa Kwanza wa Yohana, naangalia maneno haya ambayo aliyazungumza Yohana. Ukisoma sura ile ya tatu, yanazungumza maneno mazito yanasema, kila akaaye ndani yake atendi zambi, kila atendaye zambi hakumuona yeye wala hakumtambua. Sasa ukichunguza sana maneno haya ukaambatanisha na, na, na kitabu cha Matayo sura ile ya tano na mstari kama wa kumi hivi anasema kwamba sisi ni nuru ya ulimwengu, kwa sababu asante miki... sana Mchungaji, Mungu akubariki sana. Amen. Ah, kwa kweli mimi niseme watu dhambi wanaifahamu, ila watu wanaitenda, wengine wanafikiri ni starehe, mm -hmm, labda wengine wanafikiri kama vile ni vitu tu vya kuchezea kama kujifurahisha lakini pia katika Zaburi ndio maana inasema, je, wafanyao maovu hawajui? Maana yake wanajua hmm. na ndio maana tumeshasoma katika ile waraka wa Yohana, ile Yohana moja tatu mstari wa nne kwamba dhambi ni uasi, na wanaofanya dhambi maana yake wanafanya uasi, maana yake ni kufanya kinyume na Mungu. Lakini wakati mwingine Biblia inasema, kitabu cha Mwanzo, Mungu alipoyaona maovu ya wanadamu yamekuwa mengi, maana yake wametenda dhambi, uovu ni mwingi Mungu akasema hata shindana na mwanadamu kamwe milele kwa sababu mwanadamu ni nyama. Naweza kuona kitabu kile cha Mwanzo. Sasa ndio nikisome, mara tumeshasoma ile, ile Yohana tumeshaisoma, nisome ile mwanzo mwanzo mwanzo ile, ile sita, Mwanzo sita uh, ule mstari wa tano Bwana akaona ya kuwa maovu ya mwanadamu, ni ya mwanadamu ni makubwa duniani, na kwamba kila kusudi analowaza moyoni mwake ni ni baya tu siku zote. Bwana akagairi kwa kuwa amemfanya mwanadamu duniani, akahuzunika moyoni. Unaweza kuona kwao, unaweza kuona Mungu hapa anahuzunika moyoni alipoona maovu ya mwanadamu ni mengi, akahuzunika sana. Mimi nataka niseme mpenzi unayetusikiliza katika kipindi chetu chaneno uzima. Mm, dhambi sio kitu kizuri, na mtu akiendekeza dhambi mwisho wake ni mbaya. Ukiendekeza dhambi, mambo yako yataharibika. Dhambi itakutia hasara, dhambi itakuharibia mambo yako. Mayunga, unasemaje? Yeah, ni kweli, kama ambavyo tumetangulia kusema na ambavyo mchungaji umesema, kweli dhambi ni mbaya sana, na watu kweli wanafahamu kwamba zambi ni mbaya ila sasa, kwa sababu Mungu anasema kwamba ni neema ambayo inamsaidia mtu kutoka katika hali ile ya kushindwa. Kwa sababu wa Efeso sura ya pili msali wa nane, Biblia inasema tumeokolewa kwa neema kwa njia ya imani ambayo hiyo haikutokana na matendo yetu. Kwa hivyo ni kweli waelewe wasikilizaji wetu kwamba zambi ni mbaya mno, tena sana, inaua Inaangamiza mwili na roho, mm. Kwa hivyo ni vyema watambue hivyo. Asante sana mpenda usikilizaji wow, wetu. Mimi nikupe mwaliko kwamba achana na dhambi na, acha kuendekeza dhambi, mambo yako yataharibika. Na namna kuipona dhambi ni kumpokea Yesu. Mwambie Yesu, karibu katika moyo wangu, uwe Bwana na Mwokozi wa maisha yangu, naomba uingie kwangu, ulisamee dhambi zangu. Nataka nikuombee kama uko tayari, fuata sala hii. Sema, Ee Bwana Yesu, ninakuja mbele zako, mimi ni mwenye dhambi. Siwezi kujiokoa mwenyewe, naomba uniokoe, maana wewe ulikufa ukafufuka, naomba ufufue maisha yangu, unisamehe maovu yangu yote, katika jina la Yesu, amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha kisha 255752234 sita sifuri moja. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Lifewed kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.