Mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi cha Neno Uzima. Kipindi hiki kinaletwa na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mijadala, na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi, na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake. Na katika kipindi chetu cha leo, kutakuwa na mada inayosema kwa nini tusiwachokoze watu. Kiongozi katika mjadala huu ni mchungaji Ruben Tiaga, karibu uwe pamoja nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Ya, ni wakati mwingine tena mpendwa msikilizaji, mahali popote ulipo ulioko, mkoani Tabora, vijijini huko, wilayani huko, na duniani kote, ninajua umenisikiliza kwa muda mrefu yamkini ulishawahi kuniona au hujaniona. Ni wakati mwingine tena ambao nimekuja tena mahali hapa kwenye kipindi chetu cha neno uzima ili niweze kukaa pamoja na wewe kwa ajili ya kujifunza neno la Mungu. niko mahapa, niko hapa nikiitwa mchungaji Ruben James Ntiyaga, ni mchungaji wa kanisa la Baptisti pale mjini Ugunga. Nina hudumu hapo nina muda mrefu nikiwa hapo fika pale Igunga, niko karibu na nyumba zile za national housing. Aa, na hapa nilipo, nina wachungaji wengi kweli, ambao nimeambatana nao. Nikisema wajitambulishe wote, basi hata muda wangu sasa utakuwa mdogo, lakini nitakupa tu wangapi, kadhaa wajitambulishe, wasikie, ili ujue siko peke yangu mahali hapa. Tupo kwa ajili ya kujifunza neno hili ambalo linatupa uzima wetu. Basi nitamkaribisha mchungaji wa kutoka pale Urambo mjini basi atakupa jina lake na huduma yake na mambo mengine. Karibu na Mungu atakubariki. Asante sana kama ulivyosikia, mimi naitwa mchungaji Andrea Nangi wa kanisa la Baptisti Urambo mjini. Ah, uh, nikupendelee tena tu uweze kusikia labda na sauti ya mtu mwingine ambaye ni mchungaji mwenzangu, yeye yuko hapo mkoani Tabora maeneo ya Cheyo naye pia atajitambulisha, basi naye atakupa jina lake pia. Asante sana mchungaji. Majina yangu naitwa mchungaji Daniel Mayunga, natokea kanisa la Baptist Cheyo, Tabora mjini. Amen. Basi kabla sijasoma maandiko nitaomba kwa ufupi kidogo, maana hiki ni chakula, kwa hiyo chakula lazima kibarikiwa kwanza. Basi tuombe Mungu wetu na Baba yetu, ninakushukuru kwa wakati huu tena ni wakati mzuri, ni wakati ambao unatamanika, ni wakati ambao kila mmoja ana shauku nao, ni wakati ambao kila mmoja anahitaji kukuona wewe kupitia neno lako la siku ya leo. Naomba ulibariki neno hili, wabariki na wale wanaokwenda kusikiliza, kupitia jina la Yesu Kristo. Amen. Basi somo letu liko kwenye kile kitabu cha Waefeso ile sura ya sita mstari wa kwanza mpaka wa nne lakini kichwa cha habari ambacho nataka ndio tujikite sawasawa kweli kweli kinasema tusiwachokoze watoto. Na aliyetajwa pale anaonekana baba, ila ameambiwa ni marufuku kuwachokoza watoto au wanaye. Bwana Yesu asifiwe sana. Amen. Uh, nitakwenda kusoma kuanzia ule mstari wa kwanza mpaka ule wa nne. Maneno ya Mungu yanasema hivi: enyi watoto watiini wazazi wenu katika Bwana, maana hii ndiyo haki. Waheshimu baba yako na mama yako, amri hii ndiyo amri ya kwanza yenye, ha, yenye ahadi. Ule mstari wa tatu unasema upate heri ukae siku nyingi katika dunia na ule mstari wa mwisho ambao ndo tunakwenda kumalizia kwa siku ya leo, hapo wa nne, nanyi akina baba msiwachokoze watoto wenu bali waleeni katika adabu na maonyo ya Bwana. Hapa kuna vitu viwili tumeviona. Bwana Yesu asifiwe sana. Amen. Kuna mambo mawili tu ambayo huyu mwandishi ameyataja. Kwanza amesema watoto wanapaswa kuwatii na kuwaheshimu wazazi wao, ule mstari wa kwanza mpaka watatu. Lakini ule wa nne umemlenga sasa mzazi wa kiume, kwamba asiwachokoze watoto. Sasa hapa kuna wachungaji wamejitambulisha Nitahitaji angalau nimuulize mmoja kwamba kwa nini huyu mwandishi ana, anahimiza kutokuwachokoza watoto. Mchungaji Danieli unaweza ukatusaidia kwamba kwa, kwa nini anakataa ya? Yeah, unajua watoto yeah, ni baraka kwanza. Mungu anasema watoto ni baraka kutoka kwa Mungu. Na kama Mungu anasema watoto ni baraka kutoka kwa Mungu, ni lazima tujue kabisa kwamba Mungu alisema na Yeremia, akamwambia Yeremia, nalikujua ungali tumboni mwa mama yako, kabla hujazaliwa nalikujua, yeah, kwamba wewe ni mtumishi wangu. Kwa hivyo mtoto, tuelewe kabisa kwamba haijalishi uko vipi, ni lazima watoto tuwalee katika maadili ya kimungu na Mungu anaposema tusiwachokoze maana yake si kwamba tusiwaadhibu, si kwamba tusiwaonye, si kwamba tusiwaadhibu pale wanapokosea, bali ni ile hali ya kutowatendea haki watoto. Kwa sababu mtoto Yesu alisema sana bali ya mtoto kwamba unapofanya jema kwa ajili ya mtoto ni sawasawa umemfanyia aliye mmoja wa wakubwa. Kwa hiyo mtoto ni baraka. Kwa hiyo kama ni baraka, ni vizuri tumlee mtoto, tumtunze mtoto, tumthamini mtoto, kwa sababu tunaelewa mtoto ni mtumishi, kama ambavyo Mungu alisema na Yeremia. Barikiwe sana, amen. Bwana Yesu asifiwe sana. Basi ninaamini msikilizaji wangu huko uliko, umeweza kusikia kila kile ambacho amekitaja mchungaji mwenzangu, kwamba kwanza watoto ni baraka, na mimi nakubali ni baraka na tena ukienda kwenye kile kitabu cha Mwanzo sura ya thelathini na tatu wa mstari wa kwanza mpaka wa wa tano utakutana na maandiko yanayosema, ile ni neema ya Mungu ametupa, na mimi nakubaliana. Lakini huyu ambaye ni naye hapa mchungaji amesema, kuwachokoza watoto wala sio kuwapiga. Tumeamuliwa kuwapiga pindi wanapokosea kuwaonya pindi wanapokosea ni wajibu wetu, lakini bado huyu mwandishi anasema tusiwachokoze hivi na, na maana ya kuwachokoza hiyo, ndio nayoitafuta. Kwa nini amesema tusiwachokoze? Kibiblia maana ya kumchokoza mtoto ni kitu gani? Hicho ndio tunahitaji tujifunze leo. Kumchokoza mtoto kibiblia ikoje? Mpendwa msikilizaji wangu, ninapenda nina nishirikiane nawe kwa namna hii. Aliyetajwa kwanza ni baba. Baba ndio injini ya nyumbani au ndio injini ya familia, ndiyo msingi ule, ni msingi, yaani mambo yote yako vizuri, kwa sababu namuona baba yuko pale, na ndio maana katajwa baba, lakini si kwamba mama alizalaulika, hapana. Mama aliheshimiwa tu kama kawaida, lakini ukumbuke kibiblia ya nyakati hizo za mitume ukumbuke kulikuwa bado kuna vuguvugu kuna vugu ya kutokuwa tajwa, kina mama wakinamama hovyohovyo, kwa sababu Biblia haikuwa, haikuwaona kama ni muhimu sana kwa bidii, na ndio maana nimemtaja baba. Bwana Yesu asifiwe sana amen. Kwa hiyo ninahitaji tujifunze kitu kinachotuunganisha mahali hapa jioni ya leo au asubuhi ya leo mchana wa leo kwamba neno kuwachokoza watoto tumesema, si kuwapiga tumesema si kuwakatalia kucheza mkini, wanaweza kukuta wanacheza cheza ukafika kwa vulumu ah, wala sio kuwachokoza. Kuwachokoza watoto kibiblia ni kuwaonya waachane na ubaya fulani ambao wewe mwenyewe mzazi unaufanya, ile ni kumchokoza mtoto. Bwana Yesu asifiwe sana. Unamkataza mtoto asiwe mlevi na wewe mwenyewe ni mlevi, ila ni kuichokoza akili ya mtoto. Kwa nini umemchokoza? Kwa sababu wewe mwenyewe unayemuonya hauna maonyo katika hilo, kwa hiyo umemchokoza tayari mtoto. Kwa nini ameamua kuwa mlevi? Kwa sababu amegundua yawezekana kuna ladha fulani kwenye ulevi, kwa sababu wewe mwenyewe baba ni mlevi, kwa hiyo umemchokoza, umeichokoza akili yake ya kumpa kujiuliza kwa nini baba au mama ananikataza nisinywe na hali yeye mwenyewe anakunywa? Kwa kule nikumchokoza. Bwana Yesu asifiwe sana. Mfano, siku moja baba yangu aliwahi kunikataza nisifute, nisivute sigara. nilipokuwa naivuta ile sigara, akaniambia hivi, ina maana tumekuwa wanaume hapa wawili nyumbani. Kwa kuheshimu tu, nilizima ile sigara, lakini lile neno halikunionya kwamba niache kuvuta Nilinipa kujiuliza kwamba lakini kwenye sigara kuna starehe, mbona baba yangu anavuta? Kwa hiyo bado akawa ameichokoza akili yangu, na sikuacha kuvuta baadaye nilivuta. Kwa nini? Nilihitaji nitafute starehe iliyoko kwenye tumbaku. Kwa hiyo watoto wetu tunawachokoza pale tunapowaambia hivi, nenda kanisani. Wewe mzazi uende kanisani, unakuwa umeichokoza akili yake, anajiuliza, baba au mama anambia nenda kanisani, mbona yeye haendi? Kwa kwa lugha nyepesi ile ni kuichokoza akili ya mtoto, unamchokoza unamwonya vitu ambavyo wewe mwenyewe havijakuonya. Bwana Yesu asifiwe sana. hiyo mm, ndiyo maonyo ambayo huyu mwandishi amesema, tunapaswa kuwaonya watoto wetu kile ambacho kimekwisha kutuonya sisi, ndipo unapopata nafasi ya kumwonya mtoto kwa sababu wewe mwenyewe kwa ninajua huko uliko umeelewa kwamba kumbe watoto wetu tunapaswa kuwakataza kile ambacho sisi wenyewe tumekiacha. Basi kwa kume umekuwa pamoja na mimi, ninaamini umejifunza. Nitahitaji tuombe pamoja na wewe ili Mungu akubariki kwa siku hii ya ya leo. Hebu funika macho yako mara ulipo. Mungu wetu na Baba yetu, asante kwa ajili ya msikilizaji ambaye amesikia, ninaamini kabisa amepokea Ninaamini kabisa amejifunza, ninaamini kabisa ameelewa maana ya kumchokoza mtoto. Mungu, naomba kupitia roho wako mtakatifu, kamfundishe huko aliko, kila aliyalisikia neno hili siku hii ya leo, kamtie nguvu, kamuongoze, ili awe taa na nuru nuru katikati ya familia yake na awe mwalimu, kupitia jina la Yesu Kristo, Amen. Amen. Amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha kisha 255752234 Sita, sifuri moja. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania kwa kushirikiana na huduma ya Lifeword kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo muda na wakati kama huu. Kwa heri.