Mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi cha neno uzima. Kipindi hiki kinaletwa na jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mijadala, na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi, na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake. Na katika kipindi chetu cha leo, kutakuwa na mada inayosema kwa nini Musa kuhimiza kuwepo na imani ya nyumbani. Kiongozi katika mjadala huu ni Mchungaji Ruben Tiaga. Karibu uwe pamoja nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Uh, Bwana Yesu asifiwe sana. Amen. Ni wakati mzuri tena wapendwa wasikilizaji wangu mlioko chini ya jua hili kwa siku ya leo tena tuweze kukusanyika kwa ajili ya neno hili ambalo linapatikana katika neno uzima ambalo litapatikana kwenye kile kitabu cha kumbukumbu la kumbu Torati sura ile ya sita mstari wa nne hadi wa saba na kabla hatujasoma, basi nitapenda nijitambulishe, jina langu ninaitwa mchungaji Ruben James Tiaga, ni mchungaji wa kanisa la Baptisti pale Gunga. Basi nitaomba kwa ufupi, kabla hatujasoma maandiko yenyewe yanavyosema. Tuombe. Mungu wetu, asante kwa kipindi hiki na kwa wakati huu. Wewe ni mwema, unatupenda sisi sote watoto wako wa kike na wa kiume. Asante kutupatia nafasi tena hii ambayo, Mungu wetu, nakwenda kutufundisha jioni ya leo na siku ya leo na asubuhi ya leo na mchana wa leo pia. Baba, ninalihimidi jina jina lako kwa sababu wewe ni mwaminifu. Naomba uniongoze katika jina la Yesu Amen. Amen. Neno la Mungu linasema hivi Napenda nianze kusoma kwanza, sikiliza e Israeli, Bwana Mungu wetu ni Bwana, ndiye mmoja. Nawe mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote na kwa nguvu zako zote na, kwa na nguvu zako zote na maneno haya ninayokuamuru leo yatakuwa katika moyo wako, nawe uwafundishe watoto wako kwa bidii na kuyanena uketipo katika nyumba yako na utembeapo njiani na ulalapo na uondokapo. Wapendwa wasikilizaji, hapa ninao wachungaji ambao tunao mahali hapa kwa ajili ya kipindi hiki kizuri ambacho Mungu wetu ametupatia nafasi siku ya leo na tarehe hii ya leo. Neno letu linasema imani ya nyumbani. Kwa nini kuwepo na imani ya nyumbani? Nitapenda nimuulize mchungaji ambaye yuko mahali hapa, Mchungaji Elia Sizia. Ili aweze kutusaidia kwa nini Musa alihimiza kuwepo na imani ya nyumbani? Ah, me, kwa jina naitwa mchungaji Alia Asizia kutoka kanisa la Berea Baptist mjini Kaliwa. Tapenda kuchangia mada hii ambayo mwongozaji mchungaji Rubeni amesoma katika kitabu cha Kumbukumbu la Torati sura ya sita. Mimi nitaruka kidogo, tazungumzia swala la agano jipya kuhusu imani katika injili ya Mathayo sura nane na mstari ule wa kumi. Um, imani ya nyumbani, kwamba imani, unaposikia neno imani, kutokana na mujibu wa bibilia ni kuamini kitu ambacho hakionekani katika macho ya adamu na nini na nyama, yaani kwamba kinaweza kikatokea au kitatokea au kitafanyika. Kwa hiyo Mungu wakati anawaambia wana wa Israeli umuhimu wa imani yao katika nyumba zao katika familia zao. Alijua kabisa kama wataamini, kama Mungu yuko pamoja nao, hawezi kuogopa kitu chochote. Kwa mfano, huyu akida wa Kapernaum alipokuja kumletea hitaji Yesu la kuhusu uponyaji wa mtoto wake, sawa, ye mwenyewe al, hakutaka hata kumsumbua Yesu kwamba mpaka ende nyumbani kwake, akamwambia, Bwana sema tu, sawa, maana mimi ni askari juu ya kikosi kwa, huwa ninatamka nenda, anakwenda; askari rudi, anarudi. Hata Yesu mwenyewe akakiri, katika mstari ule wa nane katika sura ya ile sura mstari wa kumi katika sura ya nane Matayo anasema, Yesu aliposikia hayo, alistaajabu akawaambia wale waliomfuata, amini amini nawaambia, sijaona imani kubwa namna hii kwa yeyote katika Israeli. Kwa hiyo Mungu anatarajia kuiona imani kwa kila mtu kwake, kwamba Mungu anaweza kufanya chochote: kulinda, kuokoa, kubariki, kufungua milango, kuleta neema, kuleta rehema, kuleta miujiza, kila kitu. Kwa hiyo tunapozungumzia habari ya imani ya nyumbani, ni kwamba sisi ni familia, lakini katika nyumba zetu Mungu anahitajika aaminike kwamba yeye anaweza. Mungu abariki sana, amina. Nimuulize tena mwingine mchungaji ambaye ninaye hapa kwenye kipindi hiki chetu, mchungaji wa kutoka pale mjini Ulambo, atajitambulisha jina lake, lakini pia tusaidie, kwa nini Musa aliwasisitiza hawa wane wa Israeli au hao watu waweze kuwa na imani ya nyumbani? Asante. Kama ambavyo unasema kwamba katika kitabu cha kumbukumbu la Torati ile sura ya 4, mstari wa sura ya sita mstari wa nne mpaka saba inaonyesha kwamba Mungu alitaka imani ya kweli ianzie nyumbani. Kwa wazazi, kwa watoto na kwa wajukuu na kwa vitukuu. Kwa hiyo ni kitu ambacho wanatakiwa kumwamini Mungu, na kwa lugha nyingine, tunaposema imani ya nyumbani ni muhimu sana, kwa sababu kwamba kama nyumba haziwezi kuwa na imani na Mungu, maana yake uharibifu utakuwa mkubwa. Na hiyo ndio maana Mungu alitaka kabisa, kasema kwamba mfundishe mwanao na uandike kwenye milango ili kila mtu anapopita pale ajue kwamba hapo Mungu amekataa hiki na hiki na Mungu ameruhusu hapa. Kwa hiyo hilo ni jambo la maana sana, na ndio maana unaweza kuona kabisa kwamba imani huwa inaharibika kutoka nyumbani, inaanzia nyumbani. Mambo yote kama ni kuhimizana kwenda kuabudu, kama ni kwenda kumtolea Mungu, yanaanzia nyumbani. Mtu mmoja akaimba wimbo akasema, yeye anasema kwamba ibada njema huanzia nyumbani. Kwa hiyo hivyo hivyo imani njema lazima ianzie nyumbani, baba. Amen. mama na watoto kama waelewani hapo, maana yake ibada imeharibika. Amen. na vilevile nyumba yoyote lazima iwe na ibada nyumbani. Amen. Ninashukuru mchangiaji mwenzangu, ni kweli. Ukisoma ule mstari wa saba, turudie tena ule mstari wa saba mahali popote ulipo, kama uko ndani ya nyumba yako, basi unaweza ukachukua tena Biblia tukarudia ule mstari wa saba ili tuthibitishe vizuri pale. Anasema hivi, ule mstari wa saba, nawe uwafundishe watoto wako kwa bidii na kuyanena uketipo katika nyumba yako na utembeapo njiani na ulalapo na uondokapo. Haya yalikuwa ni maneno ya mtumishi wa Mungu Musa kwa taifa la Israeli. Lakini hata kwetu pia. Lengo la Musa ni kwamba vitu hivi vianzie kwanza kwa baba, mama na watoto ili hawa watoto wakuwe wakiongezeka wakijua imani iliyo thabiti, wakuwe wakiongezeka hawa watoto ili wamemjua huyo Mungu aliyewatoa baba zao huko Misri. Bwana Yesu asifiwe sana. Amen, amen. Mimi hapa nimeweza kunukuu mambo mawili tu Najua yapo mengi sana, yawezekana hata we unayo unayosikiliza huko mengi zaidi ya hapo. Mimi nikajiuliza nika, jambo la kwanza kwamba, kwa nini huyu Musa aliwasisitiza baba na mama wa familia kwanza, aliwasisitiza wajifunze maneno ya Torati wayasibe, yani iwe kama wimbo, iwe maisha yao, na wakishajifunza ya maneno ya Torati wayaishi si kwamba wajifunze tu, lakini wayaishi. Ndo lilikuwa kusudi la Musa, wayaishi, kwa sababu Torati ndo ilikuwa mwongozo wa maisha yao ya kiroho ya na ya kimwili, na Torati ndo ilikuwa sehemu ya mafanikio yao ya baraka zao za hapa duniani na baadaye. Bwana Yesu asifiwe sana. Kwa hiyo jambo la pili nikasema hivi, kwa nini aliwasisitiza hawa baba na mama wawafundishe watoto wao kwa bidii maneno haya Torati, kwamba wayanene wanapokuwa ndani mwao, wayanene wanapokuwa wameketi, wayanene wanapokuwa wamelala na wanapotoka, kwamba hayo maneno waweze kuwafundisha watoto. Kwa sababu hii, nilivyoweza kuiweka vizuri hapo, kwamba ni kwa sababu nyumbani ndiyo kuna shule ya kwanza ya watoto, kwamba asilimia kubwa watoto wakiwa wameketi nyumbani, wametulia na wazazi, ni vyepesi kusikia kuliko makanisani. Kwa hiyo kama baba na mama watawa usi, ni kama usia. Kwa hiyo ile torati ilifanywa kama usia kwa watoto, ili watoto wajifunze ukweli wa Mungu. Kwa hiyo nyumbani kufanyike shule ya watoto, na baadaye sasa wakikuwa na kuongezeka watakisikia mahekaluni, lakini kwanza mizizi itoke nyumbani kwa baba na mama. Amen. Kwa sababu ukumbuke baba na mama wana nguvu kuliko makuhani. Baba na mama wana nguvu kuliko wainjilisti. Kwa nini? Ukumbuke hao wamewalea tangu utoto, na maneno ya mzazi kwa mtoto huwa yana nguvu kuliko ya mchungaji. Kwa hiyo kuna power ya hali ya juu ya mzazi kwenda kwa mtoto. Ndio maana Musa akasisitiza kwamba wazazi hawa wajifunze kwa kina maneno ya Torati na wayaishi, na siku yaishi tu, lakini bado wawarithishe watoto wao wakishawalisishe watoto wao, ni kama sehemu ya kuwa ya, ya kuwapa kitu ambacho kitawapa maisha ya baadaye. Kwa hiyo, mpendwa msikilizaji, ninaamini yawezekano umesoma mara nyingi sana mahali hapa umepita mara nyingi, yawezekana tangu kuzaliwa kwako, yawezekana kuwahi kugundua jambo hili kwamba likoje. Na kwa kuwa sasa, nimejaribu kuwekaweka vizuri kwenye akili yako, masikio yako, ningependezwa niombe nawe sasa, ili Mungu aendelee kukutia nguvu katika somo hili. Hebu tembea pamoja nami katika maombi, sema: Mungu wangu, ninakushukuru kwa siku ya leo. Hakika nimekubali ya kwamba kumbe ni agizo lako. Sisi watoto wako wa kike na no wa kiume, kuwafundisha watoto wetu uliotupatia tukiwa nyumbani, maana ndiyo msingi wa watoto wetu. Naomba unijalie kunipa hekima hiyo, nipe maono hayo, ili kila itwapo leo niwalisishe watoto wangu ulisi wa neno lako, kupitia jina la Yesu Kristo, amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha kisha 255752234 Sita, sifuri moja. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabore, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Lifeword kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.