Mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi cha neno Uzima. Kipindi hiki kinaletwa na jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mijadala, na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi, na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake. Na katika kipindi chetu cha leo, kutakuwa na mada inayosema nini asili ya majina Waebrania, Wayahudi na Waisraeli. Kiongozi katika mjadala huu ni mchungaji Daniel Mayunga. Karibu uwe pamoja nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Msikilizaji wa kipindi cha neno uzima, e, nijitambulishe kwako. Ninaitwa mchungaji Daniel Mayunga, natokea kanisa la Jerusalemu Baptisti e, Cheyo Tabora mjini, lakini hapa siko peke yangu, e, tuko na wachungaji na tuko hapa kwa ajili ya kujadili neno la Mungu ili ya kwamba tuweze kukushirikisha. Na kabla sijaendelea, niombe wachungaji wajitambulishe e, kwako uweze kuwafahamu Nianze na baba hapa. Asante. Mimi naitwa mchungaji Andrea Nangi wa kanisa la Baptist Urambo mjini. Mimi naitwa mchungaji Cosmas Bunzari Kanunu, niko Efeso Baptist Church Tabora mjini. Naitwa mchungaji Elia Sizia kutoka kanisa la Beloya Baptist Kaliwa mjini. Naitwa mchungaji Rubeni James Tiaga, ni mchungaji wa kanisa la Baptist, nipo pale Igunga mjini. Naitwa mchungaji Gerard Jonas Mayoli kanisa la Senta niko Ulyankuru ya. Asante sana wachungaji na ya, somo ambalo liko mezani sasa, ni tunataka tujue asili ya majina e, wa Ibrania wa Israeli na Wayahudi. Swali ni kwamba nini asili ya majina haya? Kama ambavyo iko siku tulishawahi kusema kwamba kila jambo lina asili yake kwa hivyo ni vema msikilizaji kuelewa, kwa sababu msomaji wa Biblia ni vizuri uelewe kile ambacho nakisoma asili yake ni nini. Kwa hivyo Mungu wetu sana anatamani tujue kila kitu kwa undani, na hapa kuna majina matatu: wa Ebrania, wa Israeli na Wayahudi, na tukijaribu kuangalia jina moja moja, tuko na wachungaji hapa. Ni vizuri usikilize kwa makini kuhusu haya majina na asili yake. Nianze na Mchungaji Cosmas. Asante sana Mchungaji Danieli Mayunga. Tunapozungumuza neno wa Ebrania halafu wa Israeli halafu wa Yahudi tuna maana tatu tofauti. Kwanza, Waebrania unahitaji kujua, siyo jina, ni lugha iliyozungumzwa katika nchi fulani. Hiyo ndio unahitaji kuijua. Ndiyo maana Abrahamu, lugha aliyokuwa anazungumza ni lugha ya Kiebrania. Ni sawasawa na mchungaji Cosmas Bunzari Kanunu, yeye ni Mtanzania lakini anaongea Kisukuma ndio maana yake. Ndio maana ukisoma katika kitabu cha Mwanzo sura ile ya kumi na nne mstari wa kumi na tatu unasema, mtu mmoja aliyeponyoka akaenda akampasha habari Abraham Mwebrania. Maana yake Abraham alizungumza lugha ya Kiebrania. Na ndio maana ukisoma katika Agano Jipya katika kitabu cha Matendo ya Mitume, Paulo alipokamatwa, alipopelekwa Rumi, alizungumza mimi ni Mwebrania. Maana yake anazungumza lugha ya Kiebrania, na walipojua kwamba huyo anazungumza Kiebrania, hata walipompeleka katika mahakama, hawakumhukumu kwa sababu walijua ni Mwebrania mwenzao. Nikome hapo tangu kwa kidogo, halafu watu waendelee, wapo wachungaji. Asante sana mchungaji Elia, asante sana mtumishi wa Mungu. Kwa kweli, kati ya haya majina matatu au asili yake, mimi siko mbali sana na mtumishi wa Mungu mchungaji Cosmas kutoka katika Efeso Baptist Church pale Tabora, ya kwamba ni kweli Mwebrania au Ebrania ni kabila, maandiko yanathibitisha kama ilivyosoma kile kifungu, lakini napozungumzia habari za Israeli ni taifa ambalo ndilo asili yake la huyu Mwebrania, lakini Uyahudi au Myahudi tunaona ni baada ya taifa hili kukawa na makabila ndani yake, yaani makabila kumi na mbili ndani ya taifa lile, kukawa na makabila kumi na mbili Sasa ndipo hapo tunaona tena wanaitwa tena Wayahudi. Asante, asante. Ni kweli kama ambavyo wachungaji wamesema. Msikilizaji wa kipindi cha Neno Uzima Tumeona tukuletee somo hili la kujaribu kuelewa na ufafanuzi mzuri habari ya majina Waebrania, e, Waisraeli na Wayahudi kama ambavyo mchungaji Cosmas amechangia na mchungaji Elia. Unajua jina hili asili yake ukifuatilia, kwanza tukianza na Waebrania. Waebrania hili jina linatoka kwa Ibrahimu, linatoka kwa Ibrahimu kwa kuwa huyu Ibrahimu ndiye wa kwanza kuitwa Mwebrania na neno Ebrania linatokana na neno la asili ambayo linaitwa abal, na likiwa na maana ya kuvuka likiwa na maana ya kuvuka. Ibrahimu aliitwa Mwebrania kwa sababu alitoka ulu wa Wakaridayo na kuvuka mto Frati kuingia nchi ya Kanani. Ni kwa sababu hiyo basi akaitwa Mwebrania na ndio maana tumesoma katika Mwanzo kumi na nne ule msali wa kumi na tatu kama baba mchungaji alivyosoma hapo, mtu mmoja aliyeponyoka akaenda akampasha habari Abraham. Mwebrania, neno waibrania asili yake ni kwa Ibrahim, ni kabila. Kwa hivyo, msikilizaji wetu, ni lazima uelewe hivyo, kama ambavyo wachungaji wamejaribu kueleza sana habari ya majina haya ukiingia kwa Waisraeli, ukisoma katika Mwanzo 32 2 mstari wa 28 unakuta asili ya neno Israeli ni Yakobo. Yeye ya anaambiwa kwamba jina lako hutaitwa tena Yakobo ila Israeli, maana yake umeshindana na Mungu nawe umeshinda. Na Wayahudi, neno Wayahudi neno Wayahudi, jina la Wayahudi kwa asili linatokana na wote waliokaa nchi ya Yuda. Wayahudi ni hao hao wa Ebrania na ni hao hao wa Israeli. Wayahudi, tukisoma katika Wafalme wa Pili ile sura ya kumi na sita na ule msari wa sita, Biblia inasema wakati huo, Resini mfalme wa Shamu akawarudishia washami elasi akawafukuza Wayahudi kutoka Erasi, nao Washami wakaja Erasi, wakakaa humo hata leo. Chungaji Kosmas unaongezea hapo. Labda niongezee hivi, unapozungumza, kama nilivyosema, Waibrania, maana yake unazungumza lugha iliyokuwa ikizungumzwa na Ibrahim. Unaposema Israeli maana yake unasema jina la Yakobo ambalo baadaye liliitwa taifa. Unaposema kwamba uh, Wayahudi maana yake ni ukoo uliotokana na watoto kumi na mbili wa Israeli ambao mmoja wapo alikuwa akiitwa Yuda na Yuda walipokwenda kuishi katika nchi aliposoma Wafalume ikaitwa nchi ya Uyahudi kwa sababu wanaokaa pale ni watoto Wayuda ni watoto wa Uyahudi. Kwa hiyo wakaitwa, kama Watanzania ambao kabila lao ni Waebrania. Kwa hiyo unaposoma neno hili, ni lazima kulielewa, msikilizaji wangu. Wengi sana wameuliza maswali mm, kwamba haya makabila yakoje, mm, je ni watu tofauti? Hapana, wote ni Wayahudi, ni Waebrania mm, wanazungumza Kiebrania mm, watoto wa Yakobo, taifa teule la Mungu mm, ambalo kutokana na hilo ndio maana alitokea Yesu. Hata Yesu wengine wana niuliza, alikuwa anazungumza lugha gani? Yesu alikuwa anazungumza Kiebrania. Asante sana mchungaji. Mm. Asante sana mchungaji. Nafikiri na msikilizaji wetu umenufaika na habari ya majina, kwa sababu ni kweli maswali ni mengi. Watu wanauliza maana ya Waebrania, maana ya Wayahudi, maana ya Waisraeli. Lakini kwa sababu Mungu wetu ni mwema, anatamani sana tujue kila kitu. Na unajua unapoelewa kitu ukweli, mtu asioujua hauwezi ukamsaidia, Ila unapoujua ukweli ndio unaoweza kukusaidia. Tumeamua kujifunza habari ya asili ya majina haya, ili ya kwamba msikilizaji wetu siwe na maswali mengi ya kujiuliza habari ya taifa la Israeli, na maana ya majina haya makabila wa Yahudi wa Israeli na hata wa Ibrania. Kwa hivyo msikilizaji wangu, ni kuombe katika siku ya leo, naelewa na umefuatilia vizuri, uwe msomaji wa neno ili ya kwamba usije kupotoshwa kwa sababu tuko hapa kwa ajili ya kufundisha neno la Mungu, na Mungu ndio chanzo, u, u, u, ni, Mungu ndio chanzo kwa kila jambo. Kwa hiyo uelewe jambo hili msikilizaji wangu. Kwa hivyo, kwa sababu umefuatilia vizuri kipindi hiki, nikuombe sasa, nikuombee, niombe, nikuombee, ni nena sala hii, sema: Bwana Yesu, Niko mbele zako, ninaomba unisaidie juu ya maisha yangu. Nimesikia habari zako kwamba weye ndio mwanzo kwa kila kitu. Ninakushukuru kwa sababu kunalo jambo ambalo utafanya katika maisha yangu. Nimeomba haya nikiamini ya kwamba weye ni Mungu mkuu, katika jina la Yesu uliye mokozi wetu. Amen. Amen. Amen. Amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha, kisha 255752234 Sita, sifuri moja. Neno uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Lifeweed kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.