Mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi cha neno uzima. Kipindi hiki kinaletwa na jumuiya ya makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mijadala na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi, na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake. Na katika kipindi chetu cha leo kutakuwa na mada inayosema nini, mwanzo wa taifa la Israeli. Kiongozi katika mjadala huu ni Mchungaji Daniel Mayunga. Karibu we pamoja nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Msikilizaji wa kipindi cha Neno Uzima, E, nijitambulishe kwako ninaitwa Mchungaji Daniel Mayunga natokea kanisa la Yerusalemu Baptist Eh, Cheyo Tabora mjini, lakini hapa niko na watumishi wa Mungu wachungaji. Niombe wajitambulishe eh, kabla hatujaendelea. Wachungaji karibuni. Asante, mimi naitwa mchungaji Andrea Nangi wa kanisa la Baptist Urambo mjini. Mimi naitwa mchungaji Cosmas Bunzali Kanunu, mchungaji wa kanisa la Baptist Efeso Tabora mjini. Mimi naitwa mchungaji Joseph Silibeti, ni mchungaji wa kanisa la Kigwa Baptist Ushindi. Mimi naitwa mchungaji Ruben James Ntiaga, mchungaji wa kanisa la Baptisti mjini Igunga. Mimi naitwa mchungaji Gerard Jonas Mayoli, mchungaji wa kanisa la Baptisti, Center Uliankuru. Karibuni sana wachungaji. Asante. Ya, tunayo mada ambayo iko mezani hapa, tunataka tuzungumzie taifa la Israeli. Hivi wachungaji, tunaelewa vipi kuhusu mwanzo wa taifa la Israeli kwa sababu tunaelewa kwamba Mungu alipanga kwamba kuwe na taifa takatifu ambalo litakuwa na msingi mzuri kwa ajili ya kurejesha heshima ya kimungu. Kwa hivyo ni vema leo, imempendeza Mungu, hata msikilizaji wetu wa Neno Uzima anapotusikiliza aweze kuelewa mwanzo hasa wa taifa la Israeli ni nini au ni lini hasa lilianzishwa ili taifa la Israeli? Uh, tunapozungumza, mimi naitwa mchungaji Kanunu, nichangie kidogo kwa kifupi, na wenzangu wataendelea. Tunapozungumza habari za taifa la Israeli, tunazungumza habari za mtu hmm. kwa sababu katika agano la kale tunasoma ya kwamba alikuwepo mtu aliyeitwa Isaka. Isaka alimzaa Yakobo. Lakini Yakobo huyu tunaona katika maandiko, tutasoma labda baadaye, watumishi wapo hapa, aliitwa na Mungu kuwa Israeli ni jina. Kwa hiyo Israeli ni jina. Kwa hiyo wale walio na huyu Yakobo ambaye ni Israeli akazaa watoto kumi na mbili. Wale watoto kumi na mbili, ukisoma Biblia unaona kwamba wanatawanyika katika dunia, na walipotawanyika katika dunia, kila alikoenda aliyezaliwa aliitwa ni mtoto wa Israeli, yaani mtoto wa Yakobo. Kwa hiyo taifa la Israeli lilianza, nikisema na Mungu mwenyewe, kwa sababu ndiye aliyemwita Yakobo kuwa ni Israeli. Asante sana mchungaji. Mchungaji Silbeti Hamala, unazungumzaje kuhusu taifa la Israeli, maneno haya ambayo ameyazungumza mchungaji Cosmas? Ameongea maneno ya msingi sana, kwa sababu ukisoma habari za Ibrahimu alipoambiwa, toka uende ninakotaka mimi, aliambiwa nchi hiyo atakabidhiwa yeye, na ndiyo sababu katika uzao wake lilikuja kusimikwa jina kutoka ambao liliitwa na Mungu kutoka katika uzao wake. Ndio maana jina la Israeli alipopewa Yakobo ilipiti limilikishwe katika nchi ile kwa sababu Ibrahimu alikuwa ameahidiwa kwamba itakuwa nchi yake. Asante sana. Pasa nangi. Ah, mimi ninachojua ni kwamba tunapozungumza habari ya taifa la Israeli tunaanza na taifa ambalo linatokana na mtu mmoja ambaye kama watumishi wa Mungu walivyotangulia wamesema kwamba tunamsoma Ibrahimu na Ibrahimu naye akamzaa Isaka, Isaka naye akamzaa Esau na Yakobo, lakini baadaye tunamwona kwamba Yakobo ndiye anatokea, na baadaye tunaona jina lake alipozaa wale watoto anabadilishwa jina kutoka Yakobo, wa sasa ataitwa Israeli. Kwa hiyo tunazungumza habari ya ukoo ambao tunauona hapo, taifa la Israeli linatokana na Yakobo na hapo ndipo tunapata asili kwa hiyo, lakini tunarudi, unapozungumza asili, maana yake ni kwamba tunarudi mpaka kwa babu yao Ibrahimu, anaitwa baadaye anazaa watoto mpaka wajukuu na watukuu, na sasa tunapozungumza ni zaidi ya vitukuu ambao ni wamezaliwa kutokana na mtu mmoja, na kisha wanakuwa wengi. Asante sana, asante. asante. Karibu sana mchungaji uh... Uh, unaposema Israeli unakuwa umesema jambo kubwa sana maana jina Israeli ni jina ambalo limebeba maagano ya Mungu. Ni jina ambalo linamtangaza Mungu na kumsimika Mungu na kumtambulisha Mungu duniani. Na ndio maana jina hili alikutokana na mtu ila lilitokana na Mungu mwenyewe. Na ndio maana ukiangalia kama ambavyo wachungaji wamesema, na maana ukifuatilia, tangu uzao wa Ibrahimu ukaenda Isaka, ina maana Mungu alisema kwamba nitakupeleka katika nchi ambayo nimekuandalia wewe. Lakini hili jina mwanzoni halikujulikana. Ila Mungu alikuja kulitamka aliposhindana na Yakobo na Yakobo akawa ameshindana na Mungu alipomkamata katika uvungu wake. Unaweza kuona Mungu akasema, sasa hautaitwa Yakobo tena ila utaitwa Israeli. Ndio maana katika kitabu cha Mwanzo ile thelathini na mbili mstari wa ishirini na nane anasema kwamba, akamwambia jina lako hutaitwa tena Yakobo Ila Israeli, maana umeshindana na Mungu na watu, nawe umeshinda. Kwa lugha nyingine, jina Israeli ni jina la vita katika ulimwengu wa roho. Amen. Karibu sana Mchungaji Reuben. mm, nashukuru mimi mm, niungane na msemaji wa kwanza Mchungaji Cosmas Kanunu alipotamka kwamba Yakobo, ni kweli ilikuwa ni, ni ahadi yake, yawezekana Mungu alijua, lakini neno Israeli ni jina la mtu rasmi mm. Nimekubali, ni jina la mtu rasmi kwa sababu gani? Ukisoma ile Mwanzo sura ya 35 na mstari ule wa tisa, Mungu anasema hivi: Mungu akamtokea Yakobo tena aliporudi kutoka Padi Aramu, akambariki Mungu. Akamwambia jina lako ni Yakobo. Hutaitwa tena Yakobo. Mm. Lakini Israeli litakuwa jina lako. Mm. Kwa hiyo kwa lugha nzuri kabisa, taifa la Israeli kuitwa hivyo maana liliitwa kwa kupitia jina la mtu rasmi. Mm. Aliyepambana na aliyepewa maagano kulishika jina hilo na kushika taifa hilo pia. Asante, asante. Lakini pia niongeze pale. Mm. Ukisoma katika lugha Mm. ya asili wanaotusikiliza watakubaliana na mimi. Jina Israeli ni ushindi. Kwa sababu gani? Biblia imetaja kwamba hutaitwa tena Yakobo bali utaitwa Israeli maana umeshinda. Yeah. Okay. Kwa hiyo tunapotazama jina Israeli ni ushindi. Na kama ni ushindi, ndio maana tunasema kwamba jina Israeli lilitokana na Mungu mwenyewe, mm, baada ya Yakobo kushinda kushindana na malaika usiku kucha, akabarikiwa akawa na amani, ndio tunalipata lile jina. Asante sana baba mchungaji Cosmas. Ni kweli msikilizaji wa Neno Uzima, ni kama ambavyo umesikia watumishi wa Mungu wamechangia kuhusu hii mada iko mezani hapa. Kwa hivyo ni kuombe uelewe kabisa kwamba tumezungumzia habari ya taifa la Israeli. Unajua Mungu alimpa kabisa ramani yote Ibrahimu kwanza. Kwa sababu tunaelewa pamoja na kwamba ili jina la Israeli lilianza kwa Yakobo lakini Mungu alimpa ramani nzima kwa habari ya kuzaliwa taifa la Israeli. Mungu alimpa ramani yote Ibrahimu. Kwa hivyo msikilizaji wangu, elewe kabisa kwamba kila jambo jema chanzo chake ni Mungu. Jambo lolote lile lililo jema, chanzo chake ni Mungu. Kwa sababu tunaona Mungu namna ambavyo alizungumza na Ibrahimu na ahadi za Mungu ni za kweli kabisa. Maana kama Mungu alizungumza na Ibrahim akamwahidia kabisa kwamba iko siku alitazaliwa taifa na uzao wake utakuwa mwingi kama mchanga wa baharini na kama ambavyo nyota haziwezi kuhesabika, na kweli ilitokea hivyo. Kwa hiyo vyo, msikilizaji wetu, ni lazima uelewe jambo hili kwamba Mungu ni mwaminifu, na tunaona kabisa kama ambavyo tumesoma katika ile Mwanzo, ile sura ya 32 ule mstari wa ishirini na saba na ishirini na nane. Mungu akamuuliza Yakobo, jina lako ni nani? Yakobo akasema jina lake anaitwa Yakobo. Mungu akamwambia, jina lako utaitwa tena yakobo ila Israeli, maana umeshindana na Mungu na watu nawe umeshinda, umeshinda. Yes, kama ambavyo mchungaji Cosmas amezungumza kwamba jina hili limebeba limebeba baraka zote na mwanzilishi wa taifa hili la Israeli ni Mungu mwenyewe. Kwa hivyo, msikilizaji wetu, ni lazima uelewe jambo hili kwamba Mungu wetu ahadi zake ni za kweli. Kama ambavyo aliahidi kwa Ibrahim, Isaka na Yakobo, na kweli Mungu wetu akatimiza. Yeye anasema ahadi zake zimehakikishwa. Kwa hivyo, mpendwa unayetusikiliza katika siku ya leo, tukushauri Ebu sikiliza sauti ya Mungu. Kile ambacho Mungu anasema na wewe waamini kabisa kwamba ni kweli. Kama Mungu aliahidi kuanzisha taifa la Israeli ambalo ni baraka. Kwa hivyo uelewe kabisa kwamba kuna mambo mengi ya baraka ambayo Mungu ameyapanga kwako. Kwa hivyo katika siku ya leo, msikilizaji wangu, ni kushauri kwamba msikilize Mungu kwa wakati wote na umwamini Mungu kwamba yeye anaweza alimtuma mwanaye Yesu, ambaye alitokana kwenye uzao kwenye uzao ambao Mungu aliahidi, alimwaidia Ibrahimu, na kweli ikawa, kwa sababu tunaelewa Yesu alizaliwa kutoka kwenye ukoo huo ambao Mungu mwenyewe alimsemesha Ibrahimu. Kwa hivyo hata siku ya leo, msikilizaji wangu, ni kuombe tushirikiane maombi haya, na zaidi ya yote hii sauti ya Mungu, msikilize Mungu, ziamini ahadi za Mungu, ni za kweli. Na katika siku ya leo iko baraka kubwa pale utakapoisikiliza hii sauti ya Mungu inayosema na wewe. Niombe, nikuombee, niombe, fuatisha maneno haya, sema: Bwana Yesu, nimesikia sauti yako leo, na nimesikia ahadi zako ni za kweli. Ninaomba unisaidie ili ya kwamba na mimi niwe baraka kwa watu wengine kama ambavyo ulimwaidia Ibrahim, Isaka na Yakobo. Nimeomba haya nimeamini ya kwamba wewe ni Mwokozi wetu katika jina la Yesu. Amen. Amen. Amen. Mungu akubariki sana, msikilizaji wa kipindi cha Neno Uzima. Amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha kisha 255752234 Sita, sifuri moja. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora Tanzania kwa kushirikiana na huduma ya Lifeword kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo muda na wakati kama huu. Kwa heri.