Mpendwa msikilizaji, karibu kwenye kipindi cha Neno Uzima. Tunayo furaha umeungana nasi leo katika kujifunza neno la Mungu. Kipindi hiki kinaletwa na jumuiya ya makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mjadala na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi, na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake, na katika kipindi chetu cha leo kutakuwa na mada inayosema, je, mawazo mabaya huathiri maisha ya kiroho? Kiongozi katika mjadala huu ni Mchungaji Kosmasi Bunzari Kanunu. Karibu tuwe wote mpaka tamati ya kipindi hiki. Ndugu msikilizaji wa kipindi cha Neno Uzima, napenda nikukaribishe tena katika neno la Mungu la siku ya leo. Neno la Mungu linatoka katika kitabu cha Luka 22 mstari wa 14 mpaka 22 pamoja na kitabu cha Kutoka mstari wa 32, Aa, mstari wa kwanza mpaka wa 14. Kwa hiyo lakini siko peke yangu hapa, ninao wachungaji ambao tunashirikiana nao. Nene mchungaji kutoka Uliankuru. Gerard Jonas Mayori mm -hmm. kutoka kanisa la Center Baptist Uliankuru. Okay. mimi ni mchungaji Andrea Nangi wa kanisa la Baptisti kutoka Urambo. Karibu sana. Mimi ni mchungaji Joseph Silibeti, ni mchungaji wa Kigwa, kanisa la Baptisti Ushindi. Karibu sana. Mada yetu ya leo, je, mawazo mabaya huathiri maisha ya kiroho? Mawazo mabaya yanaweza kuathiri maisha ya kiroho? Mchungaji Nangi unasemaje? Na kweli kwamba mawazo mabaya yanaleta athari katika maisha ya kiroho kwa sababu mm -hmm. A, mtu akianza kufikiri vibaya kwamba e, labda matatizo niliyonayo nayo mm -hmm. imani niliyo nayo ah, napoteza muda. Okay, kwa hiyo mtu naacha narudi okay. Nyuma anaacha maombi, anaacha kuhudhuria ibada, naacha kumtolea Mungu Unaona hata, hata akikutana na shida zake na shida zake katika maisha yake anashindwa kuzikabidhi kwa Bwana, anahamia njia nyingine kwa sababu mm. ya mawazo yake kuona kwamba yamefeli okay. na anamuona Mungu kwamba hana msaada kwa lazima afeli mm. eh, kwa sababu mawazo mabaya yanaleteza watu kufeli sana. kufeli sana. Okay. Right. Chungaji Sibeti unasemaje? Ni kweli kwa sababu ukisoma Mwanzo unaweza ukaona mm -hmm. Ibada ya Kaini Kaini alishukurika sana na Mungu, ile sura ya nne okay. Lakini tunaona mm -hmm. kwamba aliendelea kupishana na kuleta mambo mazito mpaka akafikia kiwango cha kuua mm -hmm. Kwa ajili ya mawazo mabaya. Sababu ya mawazo mabaya mm -hmm. Lakini pia kwenye Matendo ya Mitume sura ile ya tano mm -hmm. Utamwona Anania mm -hmm. Alisababisha mauti akafa yeah. Kwa sababu ya mawazo mabaya. Mabaya anajieleza, naambiwa kwa nini umefanya hivi mm -hmm kwa nini umeweka wazo hili moyoni mwako hata kusema uongo? mm -hmm. Alipoyasikia maana alikuwa tayari ameweka mawazo machafu mm -hmm. al, alianguka akafa. mm -hmm. Na akasababisha na mke wake kama walivyokuwa wameweka mawazo ma, mabaya walikufa. Kwa kweli mawazo mabaya yanasababisha kuharibu wokovu mm -hmm. kabisa kabisa. Chungaji Jeratu mm -hmm. mm -hmm. unasemaje? Kwanza tufahamu kwamba mawazo mabaya ni roho ambayo oh, mabaya ni roho. Ni roho kabisa kutoka kwa Shetani. mm -hmm. na yanakuwa yako ndani, yanaanzia ndani ya moyo wa mtu. mm -hmm. na katika Bibilia kuna watu wengi waliharibu maisha yao ya kiroho kwa sababu ya mawazo mabaya ambao tukiendelea kuwanukuru ni wengi. Hata kitabu kile cha Mwanzo Mungu anafika mahali anasema kwamba ninajuta juta kwa kumfanya mwanadamu mm -hmm. kwa sababu tangu ujana wake mawazo yake ni mabaya tu, unaweza mm -hmm. kuona. Kwa hiyo mawazo ni kitu kibaya sana. Yeah. mawazo ni kitu kibaya mno. hata yule tajiri katika kitabu cha Ruka mm -hmm. yeye, yeah, alikuwa anawaza utajiri tu anawaza yeah. utajiri tu yeah. alipolima yale mashamba akasema kwamba mashamba yangu yamestawi sasa. Unaweza kuona yale ni mawazo yake akafika mara, akasema kwamba sasa hapa nachotakiwa nitavunja ile magodauni ya zamani, nitajenga mm -hmm. magodauni mengine, nitakwisha kuvuna nafaka zangu, nitasema kwamba e nafsi yangu, una vitu vingi vilivyojiwekea akiba mm -hmm. kula ule na ufurahi. Mm -hmm. Naweza kuona ile mawazo yake tu, wala hakuweka shukrani yoyote kwa Mungu. Lakini mawazo yake yalikuwa ni mawazo ya kujiweka juu tu na kujinemesha mwenyewe. Mm -hmm. Hasa mwisho wa siku akafa bila hata kula kile chakula. Kwa hiyo mawazo mabaya yanaharibu tabia ya za kiroho. Asante sana. Tukisoma katika kitabu cha Ruka tunakutana na mtu mmoja wakati Bwana Yesu ametengeneza meza ya Bwana. Baadaye anapofika mstari wa ishirini na mbili anasema, kwa kuwa Mwana wa Adamu aenda zake kama ilivyokusudiwa, lakini ole wake mtu yule amsalitie Wanafunzi wakaanza kuulizana wao kwa wao, ni yupi miongoni mwao atakayelitenda jambo hilo. Yakatokea mashindano kati yao ya kwamba ni nani atakayehesabiwa kuwa mukubwa. Unaona hapa hapa, Yesu anaanza kuongea mwenye kumsaliti alikuwa ni Yuda. Kwa hiyo Yuda, lakini hasemi ameingiliwa mawazo mabaya ya kumsaliti mwana wa damu. Ukisoma kuendelea huko mpaka mistari yote, ukisoma sura hii, unaona mazingira, baadaye anakwenda kutafuta pesa, anamsaliti Yesu. Lakini matokeo ya Yuda alipomaliza kumsaliti Yesu, ukisoma sura hii, kwa sababu muda ni mfupi, utaona kwamba baadaye Yuda alijinyonga. Kwa nini? Kwa sababu alikumbuka, nimesaliti damu isiona nini isiyo na hatia. Kwa mawazo mabaya yakimwingilia mtu, nimesema mambo machache hapa, husababisha huzuni na kuondoa nguvu ya Mungu na kuwa mwanadamu wa kawaida, na matokeo yake ni kifo. Kwa hiyo ni lazima tujue hilo kwamba mawazo mabaya yakimtawala mtu husababisha huzuni, na huzuni ikitawala huondoa nguvu ya Mungu, na nguvu ya Mungu inapokuacha basi matokeo yake ni kifo, unaweza kujinyonga. Ndio maana unaona watu wanajinyonga, wanakunywa sumu, wanajitundika. Kwa sababu gani? Wameingiliwa na mawazo mabaya. Kwa hiyo kwetu kama Wakristo, mawazo mabaya sio mazuri. E, mchungaji Nangi, labda tunala kuongezea. Aa, mimi niseme kwamba kwa kweli tunatakiwa kufahamu katika maisha yetu na maisha mtu ya mtu yeyote kwamba ni lazima tusimame katika nafasi nzuri ya mahusiano na Mungu. Hiyo inaweza kutusaidia sana. Mm-hmm, mm-hmm. Eh. Eh, si beti unasemaje? Kama walivyosema wachungaji, tuseme tu kwamba kwa kweli ukisoma kwenye Mathayo sura sijui ile ya tano ana ya tano kama sita, anasema heri wenye mioyo safi, maana hao ndio mtamuona Mungu, mm. Tuseme tu kwamba Mungu hakuwa na magusudi kuwa na mioyo isiyo safi. Ni muhimu sana kuwa na mioyo safi. Mungu hapendi kuweka kitu kingine asichokihitaji yeye. Kama walivyosema wachungaji, ni jambo la muhimu sana kujitahidi kutokuingiza chachu ndani ya maisha yetu. Mm, asante sana. Ukisoma katika Kutoka thelathini na mbili mstari wa kwanza, Biblia inasema hata watu walipoona ya kuwa Musa amekawia kushuka katika mlima, wakakusanyana, wakamwendea Haruni wakamwambia, haya, katufanyie miungu itakayokwenda mbele yetu, kwa maana Musa huyo aliyetutoa katika nchi ya Misri hatujui lilompata. Unaona hmm. Na kwa sababu wameingiliwa na mawazo mabaya, ukisoma, Haruni akawaruhusu, wakatengeneza ndama na walipotengeneza ndama, Biblia inasema wakaanza kuiabudu. Ukiendelea, ndipo uh, Bwana akamwambia sasa. E Musa, katika mstari wa saba Bwana akamwambia Musa, haya shuka, kwa maana watu wako uliowatoa katika nchi ya Misri wamejiharibu nafsi zao, wamepotoka upesi na kuiacha njia niliyowaamuru, maana wamejifanyia sanamu. Ukisoma mistari utashangaa, kwa sababu wana wa Israeli walipoteza tumaini. Nimesema kwamba mawazo mabaya husababisha kukata tamaa na kumwacha Mungu. Kwa watu tuliookoka, wasikilizaji wangu wa kipindi cha neno uzima, na kuomba, udhibiti mawazo mabaya, usiruhusu mabayo mawazo mabaya kuingia, kwa sababu matokeo yake unaweza kukomea kujinyonga kama Yuda, unaweza kuleteza kifo Unaweza kutokea mahali pabaya, unaweza kama alivyosema mchungaji Nangi, unaweza kuliacha neno la Mungu ukaenda kufia kwenye upagani. Hmm. Mimi nimeshawaona watu wengine wakamwacha Mungu kabisa, wakasema ah, nimechoka, matatizo ni mengi. Baadaye wakaingia kwenye ulevi, wakaenda kunyongwa huko, wakafa. Kwa sababu gani? Ya mawazo mabaya amwemwingilia mtu. Nimeona pia mtu aliyepiga mtoto wake mpaka akamuua kwa ajili ya mawazo mabaya yamemwingilia, na shida eti kwamba pesa zimepotea, akaingiliwa na mawazo, nitamuonyesha, akapiga mpaka akaua mtoto. Haya yote ni mawazo mabaya. Anapomwingilia mtu, unaweza kutenda kitu hata ambacho huku kusudia. Kwa ni wasi tu wasikilizaji uh, wa neno uzima, kwamba tujitenge na mawazo mabaya, yatatuleteleza kumwacha Mungu na kuleta majuto katika maisha yetu hata katika familia zetu kwa sababu nimeona mchungaji jela ati wengine wameacha familia kwa ajili ya mawazo mabaya. Well, akatoroka kabisa akaacha na watoto, watoto wakashindwa kusoma, hakuna maendeleo kwa sababu ya mawazo. mawazo mabaya akimwingilia mtu huwa ametawala shetani, sio Mungu tena. Kwa hiyo mtu anaweza kufanya kitu chochote ambacho ni kinyume na mapenzi ya Mungu. Kwa wasikilizaji wangu na wasii sasa kukaa karibu na Mungu ili kushinda mawazo mabaya na Mungu wangu awasaidie sana. Labda una la kuongezea mchungaji Sibet? kidogo labda tu nyongeza ni kwamba tufahamu tu kama ilivyoandikwa katika kitabu cha Waefeso sura ya sita na mstari ule wa kumi mm -hmm. na kuendelea, alizungumzia kuhusu vita. Mawazo machafu yanapokuja, inainuka vita, okay. ni muhimu sana kujua kwamba nipambane pambane sasa, mm -hmm. haya yanayokuja ndio adui zangu. Kwa hiyo ni muhimu sana kujua adui yetu ni mawazo yasiyofaa. Asante sana, Mungu awabariki wachungaji na wasikilizaji wa kipindi cha Neno Uzima. Hebu tupige vita mawazo mabaya, tupige vita kabisa mawazo mabaya, tuyapinge, ni ibilisi tunapokwenda kumwomba Mungu. Kama wewe huwa unaingiliwa na mawazo mabaya kila wakati, hakikisha kwamba umeyapinga yale mawazo mabaya kwa jina la Yesu, ili uwe mshindi, yasije yakasababisha maafa, yasije yakasababisha ukutoa kwa Mungu. Mungu wangu wa mbingu na nchi awabariki sana wasikilizaji wangu. Na tuombe. Baba, katika jina la Yesu, ninakwenda kinyume na mawazo mabaya ya wasikilizaji wangu ambao yamewangilia, maana ni ibilisi, ninayafunga katika jina la Yesu. Ninaomba watoto wako uwape kufikiri vizuri, uwapo mawazo mema, Uhakikishe ya kwamba Mungu, umesimama pamoja na watu wako, wasije wakakuacha wewe, wasije wakaambukia mahali pabaya. Kwa jina la Yesu naomba na kushukuru, Amen. Amen. Amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu naendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri Tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia namba ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha kisha 255752234601 25, 25. Neno la Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Life Word kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.