Mpendwa msikilizaji, karibu kwenye kipindi cha Neno Uzima. Tunayofurahi umeungana nasi leo katika kujifunza neno la Mungu. Kipindi hiki kinaletwa na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mjadala na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu Tutafute hekima yake. Na katika somo la leo lenye kichwa cha somo, je, Ukristo unahitaji afya? Kiongozi wa mjadala huu atakuwa mchungaji Andrea Nangi. Karibu tuwe pamoja mpaka mwisho wa kipindi hiki. Asante sana. Kwa mara nyingine tena, naomba nikukaribishe katika kipindi cha Neno Uzima. Hapa, mimi nayeongea na wewe, naitwa Mchungaji Andrea Nangi, mchungaji wa kanisa la Baptist Ulambo. Mimi naitwa Mchungaji Joseph Silbeti, mchungaji wa kanisa la Kigwa Baptist Ushini ha, kwa msikilizaji. Mimi naitwa Mchungaji Cosmas Munzari Kanuno, niko Tabora mjini, kanisa la Baptist Efeso. Asante sana. Karibu sana tujumuike katika neno la Mungu ha, kama ulivyosikia hapa watumishi, watumishi wa Mungu wamejitambulisha kwako, lakini tunaomba sasa tukuletee somo zuri ni kuombe tu tena ukae karibu na redio yako e, na utege sikio lako. Tunayo mada nzuri sana. Wewe kama sio Mkristo au wewe Mkristo, tunakusihi kabisa kwamba hebu sikiliza somo hili na uangalia afya yako e. Kwa kawaida ni kwamba kitu chochote katika dunia hii kinahitaji afya, hata wanyama wanahitaji afya nzuri na binadamu anatakiwa afya nzuri. Kwa hiyo hata kanisa linatakiwa liwe na afya, na ili liwe na afya, na ndio maana tunakula chakula, tukiugua tunaenda kutibiwa ili afya yetu iendelee kuboleka siku kwa siku. Na katika kitabu cha Matendo ya Mitume sura ya pili mstari wa arobaini na mbili na kwa wakati wako unaweza ukasoma, utakwenda kuona vizuri, utaona kabisa kwamba tunaliona kanisa la kwanza. Kwa nini lili, lilikuwa na afya? Kwa hiyo katika vifungu hivi vinaonyesha kabisa tunapoenda kusoma sasa matendo ya mitume e, ile sura ya pili, ni kupitisha kwa haraka e, mstari ule wa 42 tunaona kabisa kwamba E, naomba nikuletee maandiko haya na arobaini na mbili ni vifungu ambavyo vinaeleza wazi kwamba wakawa wakidumu katika fundisho la mitume na katika ushirika na katika kumega mkate na katika kusali. Yeah. Kila mtu akaingiwa na hofu, ajabu nyingi na ishara zikafanywa na mitume na wote walio amini walikuwa mahali pamoja na kuwa na vitu vyote shirika, ushirika, wakiuza mali zao na vitu vyao walivyokuwa navyo. Ukirenda moja kwa moja mpaka arobaini na saba, anasema wakimsifu Mungu na kuwapendeza watu wote Bwana akalizidisha kanisa kila siku kwa wale waliokuwa wakiokolewa. Kwa hiyo utaona mstari wa arobaini na mbili unasema kwamba wakawa wakidumu katika fundisho la mitume. Kwa hiyo mkristo yoyote ili awe na afya anatakiwa dumu kwenye mafundisho, kwa sababu hawa wakristo wa kwanza walidumu kwenye fundisho la mitume, lakini pia walishirikiana. Na mstari ule wa arobaini na saba unasema wakawa pia wanamsifu Mungu. Na mtu ambaye hawezi kudumu katika imani, hawezi kudumu katika mafundisho, kwa sababu pala anapodumu kwenye mafundisho ndiyo ni nafasi ya mtu kupokea chakula, kulishwa. Ni nafasi ya kipekee, kwa sababu unaposikia neno anasema kwamba wakawa wakidumu katika fundisho la mitume, maana yake walienda, wakapokea lishe ya kiroho wakapokea mafundisho wakapata maelekezo, na ndiyo maana hawa watu walipata afya. Kwa nini leo kuna mahospitali yamewekwa? Kwa nini watu wanatengeneza madawa? Kuna viwanda vinatengeneza madawa. Kwa hiyo waka, wakatambua kabisa kwamba mtu aliye na tatizo ni lazima alitakiwa aende kwenye mafundisho, na Yesu alitambua hiyo. Kwa hiyo sijui, watumishi wa Mungu, mnasemaje kwamba kanisa linahitaji afya ya kiroho kwamba ili tuipate afya ya kiroho kama mtu hawezi kuhudhuria mafundisho, kama mtu hawezi kudumu katika ushirika, kama mtu hawezi kumsifu Mungu, haiwezekani akawa na afya ya kiroho. Sijui watumishi wa Mungu mlioko hapa mnasemaje katika jambo hili? Je, mnatambua kwamba kanisa linahitaji afya ya kiroho na afya ya kiroho inapatikanaje, watu wakaipate wapi? Karibu Mchungaji Gerald unasemaje? Labda kabla sijaeleza, nifafanue maana ya afya. Tunaposema neno afya, ili jina limetokana na neno la kisayansi, maana yake ni, ni, ni, ni, ni hali fulani bora inayoumbika katika mwili wa mtu. Sasa kuna sehemu mbili, kuna afya ya mwili, lakini pia kuna afya ya roho mm. Sisi kama wachungaji, tunataka tuzungumzie sana kuhusiana na afya ya roho na maana yake ni ubora fulani unaoumbika ndani ya mtu. Kwa hiyo tunapokuwa tunasema afya ya kiroho, ina maana kwamba ni tabia ya kiungu inayoumbika ndani ya moyo wa mtu. Na kweli kama ambavyo mchungaji amesema, hatuwezi kuipata afya ya kiroho kama hatuli neno la Mungu. Neno la Mungu ndio chakula chetu. Neno la Mungu tunapokuwa tunalitafuna tunali, tunali, tunali, au tunajifunza tunali neno la Mungu maana yake inasababisha afya ya kiroho katika maisha yetu ya rohoni. Lakini pia tunapodumu kumwamini Mungu katika kuomba na kudumu katika neno, katika mahudhurio, katika ibada, maana yake ile afya ya kiroho inaumbika. Kwa hiyo kwa kweli mtu ambaye hahudhurii ibada, hahudhurii mafundisho, hajifunzi neno la Mungu, huyo mtu atakuwa na utapia mlo wa kiroho, huyo mtu atakuwa imani yake itakuwa duni. Labda mchungaji, kwa sababu kanuni naye anaweza kaongezea, ukisoma okay, katika Zaburi ile ya mia moja kumi na tisa mstari wa mia moja na tano Biblia inasema hivi, neno lako ni taa ya miguu yangu na mwanga wa njia yangu. Neno lako ni taa. Unapotumia neno taa, maana yake ni mwanga na Daudi analiona neno kwamba linaweza sasa kumsaidia kutembea. Maana yake neno likiwa ndani linamsaidia mtu kuishi, kutembea, kuzungumza, hata kumwongoza pia. Kwa hiyo waliposema kwamba na wale mitume wale walio amini, wakadumu katika fundisho la mitume, walikuwa na maana moja tu kwamba walikubali kukaa chini ya kufundishwa neno la Mungu ili waweze kukua kiroho, kama alivyoeleza Mchungaji Gerald hmm. Wapate afya, wapate kukua, wapate kuongezeka kiimani, hata wanapopambana na shida waweze kushinda. Kwa sababu gani? Kwa sababu roho zao zimesha nenepa. Kuna mistari mingine katika Zaburi inasema imesha nenepa, maana yake wana afya njema ya kiroho, hawawezi kusumbuliwa na matatizo yanapoingia. Kwa kwa Mkristo anayetaka anayetaka kuwa kukua. Anayetaka kushinda, anayetaka kuishi vizuri, ni lazima akishe kwamba amejifunza neno la Mungu, ili aweze kuwa mtoto ambaye hadi chakula hawezi kukua, hata dumaa, mm. na akidumaa wanasema na utapia mlo, na mtu anapotapa anapo anapopata, uh, utapia mlo, maana yake anahitaji dishe bora ili aweze kuwa na afya nzuri. Hata nywele huwa zinabadilika zinakuwa uh, tofauti kabisa na nywele za kawaida. Kwa sababu gani? Anautapia mlo. Na mkristo yeyote ambaye ajifunze neno la Mungu anautapia mlo, maana yake afya yake ya kiroho ni mbaya. Na afya ya kiroho inapokuwa mbaya, atatenda neno lolote ambalo linajitokeza katika maisha yake bila kujali, kwa sababu ni mchanga kiroho, maana yake hajakuwa hajaongezeka kiimani. Sante, sijui unasemaje na kweli maneno wanaoyazungumza wachungaji ni kweli, maana ukiangalia kwenye waraka wa kwanza wa Petro sura ya pili anazungumzia maneno ya kusema kwamba basi, wekeni mbali uovu wote na hila yote na unafiki na husuda na masingizio yote, kama watoto wachanga waliozaliwa sasa ya tamanini maziwa ya akili yasiyogoshwa ili kwa hayo mpate kuukulia wokovu. Nataka niseme kwamba hafya ni ya muhimu, kwa sababu bila kupokea kwa wingi neno la Mungu huwezi kuwa na hafya. Na ndiyo maana Daudi aliimba mashairi yake kwenye 11 100, 100, mstari 100, 100, Moyoni mwangu nimeliweka neno lako ili nisije nikafanyaje, nikakutenda dhambi. Kwa sababu ana afya, awezi kutenda dhambi. Kwa hiyo ni muhimu, ni muhimu kuwa na afya. Asante sana. Ah, hapa tunaona kabisa kwamba hawa, eh, Wakristo wa kwanza, mstari ule wa 46 umeeleza vizuri sana kwamba na siku zote kwa moyo mmoja walidumu ndani ya hekalu, wakimega mkate nyumba kwa nyumba, na kushiriki chakula chao kwa furaha na kwa moyo mweupe. Mimi nafikiri kwamba wakuuswawa leo kwa nini hawana afya sana hii ya kiroho tunaizungumza, kwa sababu hawana muda wa kukaa na kula chakula cha kiroho. Ndio maana E, mtu akiwa hana afya ya kiroho, hata afya ya kimwili lazima iwe imedhoofika. Kwa hiyo tunaomba sana kwamba wewe mtu wa Mungu, mtu uliyemwamini Yesu, chunguza maandiko haya, rudi pale, peleka macho yako, angalia, ujilinganishe na hilo kanisa la kwanza, waumini wa kwanza. Kwa nini walikuwa na afya ya kiroho? Mungu akubariki sana kwa kutusikiliza leo. Naomba nikutakie maombi yenye baraka, ufunike macho yako na kisha elekeza moyo wako kwa Bwana na kushukuru Bwana kwa sababu nanipenda, na kushukuru Bwana kwa sababu natupenda, umetupatia neema nyingine ya kusikiliza ujumbe wako, na utusaidie ili sisi Bwana tuwe na afya, katika jina la Yesu amen, amen, amen, amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu naendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni maswali au ushauri tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia namba ifuatayo anza na alama kujumlisha kisha 255752234601 neno la uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na jumuiya ya makanisa ya baptisti tabora tanzania kwa kushirikiana na huduma ya life word kutoka marekani Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.