Mpendwa msikilizaji, karibu kwenye kipindi cha Neno Uzima. Tunayofurahi umeungana nasi leo katika kujifunza neno la Mungu. Kipindi hiki kinaletwa na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mjadala, na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi, na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake, na katika somo letu la leo lenye kichwa cha somo, je, mwanadamu ni mfano wa Mungu? Mjadala huu utaongozwa na mtumishi wa Mungu Joseph Silibeti. Karibu tuwe wote mpaka mwisho wa kipindi hiki. Nakukaribisha msikilizaji wangu tena, mimi ninayekukaribisha ni Josefu Silibeti, mchungaji wa kanisa la Kigwa Baptist Ushindi. Uh, napenda kukukaribisha ili wasikilize wachungaji watambue nilionao. Karibu mchungaji naitwa na mchungaji Andrea Nangi wa kanisa la Baptisti Urambo. Naitwa mchungaji Jerad Jonas Mayoli wa kanisa la Center Baptisti Ulyankulu. Na mimi niko pamoja na mchungaji Sibet, naitwa mchungaji Cosmas Munzari Kanunu, niko kanisa la Baptisti Efeso Tabora mjini. Msikilizaji wangu, kama hivyo umewasikiliza watumishi wa Bwana. Tunakuletea neno ambalo linasema kwamba ee, kweli si mwanadamu ni mfano wa Mungu kweli, kwa sababu maandiko yanasema hivyo. Tutasoma kitabu chile cha Mwanzo sura ya pili mstari wa saba lakini tutasoma tena na ule wa sura ya kwanza mstari wa ishirini na sita Nitasoma, karibu kama baba, ili... mchungaji kwenye sura ya kwanza. Nitasoma kama ilivyoandikwa Mwanzo, kitabu cha mwanzo sura ile ya kwanza mstari wa ishirini na sita Mungu akasema natufanye mtu kwa mfano wetu, kwa sura yetu, akatawale samaki wa baharini na ndege wa angani na wanyama wa nchi yote pia na kila chenye kutambaa kitambaacho juu ya nchi. Mungu akaumba mtu kwa mfano wake kwa mfano wa Mungu alimuumba mwanaume na mwanamke aliwaumba. Nisome na sura ya pili. Eh, soma na sura ya pili. Mstari wa ngapi? Anza mstari ule wa wa... Saba. Wa Bwana Mungu akaufanya mtu kwa mavumbi ya ardhi, akampulizia pumzi ya uhai, mtu akawa nafsi hai Amina. Kwa hiyo, msikilizaji wangu, nataka kukujulisha mapema kwamba hapa sasa Masikio vizuri. Kwa sababu huyu mwanadamu tumesoma aliumbwa kwa mfano wa Mungu, ambayo wachungaji watakuletea maneno ambayo yanaweza kukufunulia vizuri, na unaweza ukatambua kweli kwamba mwanadamu huyu ni mfano wa Mungu kabisa. Nitaanza na Bunzali, karibu sana. Asante sana. Kwanza, tunaposema mwanadamu tuna maana gani? Mwanadamu ni nani? Mwanadamu ni kitu gani? Mwanadamu ni nini? Unaposikia neno mwanadamu, maana yake ni kwamba ni kitu hai. Hili ndiyo jambo la kwanza ambalo unahitaji kufahamu, ni kitu kilicho hai, na ninaposema kitu kilicho hai, maana yake kina akili ya kupambanua mema na mabaya na ninaposema kitu hai maana yake kina mwanzo na kina mwisho. Kwa sababu hiyo basi, unaposoma mafungu haya, kwa nini mwanadamu tunasema anafanana na Mungu? Kwanza Biblia inasema kwamba mwanadamu alipoumbwa alipuliziwa pumzi ya uhai mtu akawa nafsi hai, na Mungu ni nafsi iliyo hai. Mungu anawaza, Mungu anafanya, Mungu anatenda, Mungu anasikia, Mungu ana mikono, kwa sababu anasema akamuumba mwanadamu akamfinyanga kwa udongo. Kwa hiyo mwanadamu ana ana mikono, anatengeneza kitu alimtengeneza mwanadamu, na mwanadamu ana mikono anaweza kufinyanga kitu. Mwanadamu ana utashi wa kujua mema na mabaya, kwa haya ndio yanayomfanya mwanadamu kuwa anafanana na Mungu. Nikomea hapo kwanza, yupo Gerald hapa, naye atujuze kidogo habari za mwanadamu kufanana na Mungu, labda ili kwamba tuweze kupanua vizuri sana, maana hili pia limekuwa ni swali, limeleta utata katika maisha ya watu wengi na watu wengi wamekuwa wakijiuliza kwamba mbona tuna sura tofauti tofauti, wanadamu. Nakuta wewe na sura hii, una sura hii, ina maana hizi sura zote ndio zinafanana na Mungu? Haya yamekuwa ni maswali mengi ambayo watu wanajiuliza, yeah. watu wengi kwamba kweli sura ya mwanadamu ndio sura ya Mungu. Natotaka nijibu, mchungaji ameshajibu, lakini acha niongezee. Hatufanani na Mungu kwa sura ya yeah. wala kwa asili ya mwili ya yeah. ina maana kwamba tunafanana na Mungu kwa utu wa ndani yeah. Kuna utu wa ndani uliotengenezwa na Mungu ndani ya mtu ambao unatufananisha na Mungu. Kwa hivyo tunapozungumza neno utashi mm. au tunapozungumza neno ufahamu mm. au tunaposema pumzi ya uhai mm. mtu kuwa nafsi hai. Biblia inasema Mungu akampulizia pumzi ya uhai akawa nafsi hai. Kitu kiisha kuwa nafsi hai, maana yake kina uwezo wa kupambanua, kina uwezo wa kufikiria, mm -hmm. kina uwezo wa kutenda, kina uwezo wa kuamua. Unaweza kuona? Ndio maana sisi wanadamu ni tofauti na malaika. Mm -hmm. Malaika anapokuwa ameagizwa kufanya jambo, huwa anakwenda bila maswali. Lakini mm -hmm. mwanadamu akitumwa kwenda kufanya kitu, lazima jiulize swali, ninaenda kufanya nini? Kwa uh -huh. nini ninakwenda? Yeah. Na anaweza kaamua aende au asiende. Yeah. Na hizo ni tabia za Mungu. Kwa hiyo hata mwanadamu tunafanana na Mungu kwa ule uungu wa ndani uliomo ndani ya mtu. Nikomee kwanza. Labda niongezee kidogo kabla nangi aje asema. Unajua ile somo mimi nalipenda. Mwanadamu amehusika na vitu viwili. Kimoja cha mbinguni, kimoja cha duniani. Asante. Unaposoma ile sura ya pili anasema akamfinyanga kwa mavumbi ya ardhi. Yale mavumbi ni ya duniani. Kisha akampulizia pumzi ya uhai. Ile pumzi ya uhai ni ya mbinguni. Kwa hiyo ile pumzi ndio inatufanya tufanane na Mungu kwa sababu neno la Kigiriki maana yake ni ruaha au uwezo au utambuzi au kuelewa kitu, ndio maana ya neno ruaha. Kwa hiyo mwanadamu ana ruaha, na Mungu wetu ni ruaha. Kwa hiyo tunaposema maneno yale kwa Kiebrania au Kigiriki, tuna maana kubwa kabisa ya kujua kwamba mwanadamu ni mfano halisi wa Mungu. Karibu Nangi wewe kidogo, na wewe. Katika viumbe ambavyo Mungu alivifanya, mwanadamu ni kiumbe cha kipekee kwa sababu katika viumbe vingine vyote Mungu alikuwa anasema miti tokee, inatokea. Wanyama ni hivyo wala. Huwezi kuona mahali popote katika viumbe vingine vyote kwamba Mungu alisema kwamba labda wanyama wafanana na Mungu, lakini alipofika kumtengeneza mwanadamu, kumfanya mwanadamu, alitulia na ndio maana akasema, tufanye mtu kwa mfano wetu, kwa sura yetu. Na kama watumishi wa Mungu walivyotangulia kusema inaonyesha kabisa kwamba Mungu aliweka pumzi na akatupa utashi wa kuamua katika maisha yetu, na ule uhai tulio nao unatofautiana sana na uhai wa viumbe vingine. Mnyama hana maamuzi, hana utashi, lakini sisi tuna utashi kwa hiyo ndio maana Mungu aliweka uzima ndani. Asante sana, msikilizaji wangu, umewasikiliza vizuri watumishi wa Bwana. Lakini nataka ni ku, nikuletee jambo jipya kabisa ambayo labda itakuwa na shida kwako. Nataka nikwambie kwamba Mungu ni utatu, lakini nataka nikwambie na huyu mtu naye ni utatu. Lakini nataka nikuletee utatu wa huyo mtu, utatu wa mtu huko hivi Ukisoma ile sura ile ya pili mstari ule wa saba unasema kwamba huyo mtu akaumbwa kwa udongo, akaumbwa kwa mavumbi ya ardhi. Ina maana mavumbi ya ardhi kama ulivyomsikiliza mchungaji Cosmas ilikuwa ni kitu binafsi, lakini alipompulizia ile pumusi, akawa nafisi hai ina maana akawa na roho halafu akawa na nafsi. Ina maana tayari akawa na vitu vitatu. Kwa hiyo msikilizaji wangu, unapenda tu kukueleza kwamba ukisoma pale unaweza ukaangalia vizuri kwenye ile sura ile ya pili mstari ule wa saba Mwanzo inakufafanulia vizuri na itakuonyesha vizuri lakini, na pia napenda tu nikueleze kwamba unaweza pia ukaangalia kitabu kingine cha Waibrania sura ile ya kumi mstari wa tano pia inaweza kukuonyesha mambo mengine pamoja na kitabu cha Warumi. Aa, sura ile ya nane mstari wa kwanza mpaka wa sita, utaona mambo mengi, lakini kitu ambacho nilitaka nikuhimize ni kwamba mwanadamu ni mfano wa Mungu, yani hakuna tofauti. Jambo la, la pili, ana utambuzi, anamtambua Mungu. Na kweli kuna viumbe vina msifu, lakini haziwezi kumtambua. Lakini pia huyu huyu mwanadamu ni wamilele, kwa sababu na yeye hafi. Hilo lazima msikilizaji wangu lielewe. Ndiyo maana Yesu alikuja kufwa msalabani, maana anajua sisi ni wamilele, siyo wakufa. Hiliyo lielewe, na Mungu ni wamilele. Hakuna vitu vingine vinavyoweza kuishi milele, lakini mwanadamu anaishi milele na Mungu anaishi milele, na maana ni mfano wa Mungu. Kwa hiyo, haya machache haya ni muhimu kuyatafakari. Nataka nikuombe, na utaendelea kufuatilia Biblia na kufuatilia kipindi chetu. Niombe Baba, katika jina lako Yesu Kristo na kabidhi jambo hili mikononi mwako, mbariki huyu baba na huyu mama, wote wanaosikiliza ujumbe wa mwanadamu kwa mfano wa Mungu uweze kumbariki naomba, na kukutukuza katika Yesu Kristo Bwana wetu, amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu naendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia namba ifuatayo: anza na alama kujumlisha. Kisha 255, 752, 234, 601. Neno la uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania kwa kushirikiana na huduma ya Life Word kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo muda na wakati kama huu. Kwa heri.