Mpendwa msikilizaji, karibu kwenye kipindi cha Neno Uzima. Tunayofuraha umeungana nasi leo katika kujifunza neno la Mungu. Kipindi hiki kinaletwa na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania. Somo letu la leo linahusu hali ya kanisa ulimwenguni. Jambo hili limekuwa likitatiza na kuchanganya watu wengi, na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Bibilia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu tutafute hekima yake katika mada yetu ya leo. Na kiongozi wa mjadala wetu ni Mchungaji Joseph Sibet kutoka kanisa la Baptist Kigwa. Karibu msikilizaji, uwe pamoja nasi katika mjadala huu. Na kukaribisha msikilizaji wangu kwenye neno uzima, tuna mada inayosema hali ya kanisa uh, ulimwenguni ambayo tutajaribu kushirikiana na wachungaji ambao tuna Cosmas, kuna Gerard, kuna Nangi. Tutaanza na mchungaji Cosmas ambaye atajaribu kutoa mtazama, mtazama na maoni ya hali ya kanisa kwa sasa. Karibu baba. Asante sana mtumishi wa Mungu Joseph Sibet, mimi naitwa mchungaji Cosmas Mzali Kanunu. Kama alivyosema ukisoma katika kitabu cha Waefeso sura ile ya tano ukasoma kuanzia ule mstari wa ishirini na, na tisa inasema, maana hakuna mtu anayeuchukia mwili wake popote bali huulisha na kuutunza kama Kristo navyo naye alivyolipenda kanisa, kwa kuwa tu viungo vya mwili wake. Kwa sababu hiyo, mtu atamwacha baba yake na mama yake, ataambatana na mkewe, na wawili watakuwa mwili mmoja. Siri hiyo ni kubwa, na ila mimi nanena habari ya Kristo na kanisa. Kwanza swali la kujiuliza, kanisa ni nini? Tunapozungumzia neno kanisa Uh, mwandishi wa kitabu hiki analinganisha kanisa kama eh, bibi harusi na Yesu kama bwana harusi. Kwa hiyo kanisa ni mtu au kanisa ni watu au kanisa ni kusanyiko la watu wa Mungu. Sio jengo, sio kitu kingine. Kwa hiyo hata watu kama wanakutana kwenye mti linaitwa kanisa hata kama watu wanakutana kwenye nyumba ya mtu linaitwa kanisa. Kwa hiyo tunapozungumza hali ya kanisa, hasa katika ulimwengu huu kwa sasa, unaliona kabisa kanisa kwamba limeanza kupoteza mwelekeo, limeanza kupoteza mwelekeo, watu wengi wameanza kupoteza mwelekeo. Kwanza unapoangalia zile shughuli za dunia ni kama zimewafunga watu kwenda kwenye ibada, kufanya maombi ufanya vitu mbalimbali mbali vya kanisa. Kwa hiyo kanisa lilipo sasa, iko kwenye hatari kabisa, kwa sababu watu wengi wameanza kuacha imani. Kwa hiyo kanisa, kwanza, niseme tu kwa kifupi, ni watu waliomwamini Yesu Kristo kuwa Bwana na Mwokozi wa wameshao Paulo anawalinganisha kanisa kama mume na mke, lakini anasema kanisa ni kama bibi harusi na Yesu ni kama bwana harusi. Kwa hiyo tunapozungumzia kanisa kwa sasa ni lazima tujue kwamba tunazungumzia kundi la watu waliompokea Yesu kuwa Bwana na Mwokozi wa maisha yao. Hilo ndilo kanisa. Jeladi, karibu sana kwa kuchangia mada hii. Ameleta hii mada, hali ya kanisa tunaionaje kiulimwengu. Moja kwa moja, nilienda kitabu cha Ufunuo nikaangalia ile makanisa saba nikaiona kanisa la Efeso Simina mpaka ile kanisa la Lodokia, nikaona namna ambavyo kwa hali halisi ya makanisa yalivyo sasa hivi tuko hatarini. Ndio maana maandiko yanasema kwamba siku za mwisho ni siku za hatari. Leo makanisa mengi yamepoteza mwelekeo, yameiacha kweli ya neno la Mungu. Makanisa mengi sasa hivi mafundisho ya uongo ni mengi, mafundisho ambayo kiapima katika Biblia hayamo. Kwa hiyo ina maana sura ya kanisa inazidi kupotea kila kukicha. Alafu mchungaji Nangi, karibu. Uh, mimi niseme kwamba tunaposema neno hali ya kanisa ni sawa sawa na kuuliza kwamba hali ya Nangi ikoje, yuko vizuri hmm, au wanaumwa. Kwa hiyo tunapolitazama kanisa tunaona kabisa kwamba ni ufalume wa Mungu, Mungu aliyousimika duniani. Sasa hilo kanisa, tunaposema hiyo hali, je, limeacha kusudi au linatembea katika kusudi? Kwa sababu kanisa ni chombo ambacho kiko tofauti sana na imani zingine, kama ulivyosema mchunga Gerard, kwamba kanisa linahitaji imani moja, mafundisho yaliyo sahihi. Sasa tunaona kama ulivyosema, niseme tu kwamba mpaka sasa kuna mchanganyiko kutokana na mafundisho tofauti, huyu anaeleza tofauti na huyo anaeleza tofauti, kwa hiyo ndio maana ile hali ya kanisa inaendelea kupoteza ile hali halisi ya kanisa. Naomba nishie hapo, nataka ni wachungaji wamechangia mada hii vizuri, lakini nataka nizungumuze hali ya kanisa tunapo tamka msikilizaji wangu habari ya kanisa. Aa, ukisoma ile wa Efeso sura ile ya tano una, inakuletea picha, Paulo anakuletea picha ya kanisa. Kanisa ukiliangalia kwenye sura ile ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya pili ukiliangalia kanisa kwenye sura ya pili Mwanzo 21 na hata 24, unaweza ukaliona kanisa vizuri kwenye Waefeso, inazungumuzia kwamba Yesu, tusome, turudie tena kusoma sura ile ya tano 29, inazungumuza kwamba maana Hakuna mtu anayechukia mwili wake. Maana yake ni kwamba alikuwa anazungumzia ni mwili wa Kristo, sisi ni mwili wa Kristo. Lakini ukiangalia hapo mwanzo unaweza ukaona kwamba uh, Adamu alitolewa kwenye ubavu, huyo mwanamke Eva, mwili wake akamwona kuwa mwanamke lakini leo sisi ni mwili wa Kristo, kwa sababu Yesu alitolewa damu kwa ajili yetu. Nataka nikueleze msikilizaji wangu, unapoendelea utambue kwamba habari ya Eva pamoja na Adamu ilirudi tena, maana Mungu haachi mpango aliyekuwa nao tangu mwanzo, mpango wa kuwepo kanisa na kuwepo Kristo ambayo ni Yesu na kutolewa damu ilikuwa sawasawa na kutolewa ubavu wake Adamu. Adamu aliona huo ni mwili wake na ni nyama yake, ambayo sawasawa na leo kanisa ni mwili wa Kristo. Nataka tu nikujulishe msikilizaji wangu, ni kwamba tunapotamka neno kanisa, tunaimaanisha kwamba sisi ni mwili tuliotokana na Kristo tulitoka ndani ya Kristo, maana damu yake ndio ilitufanya kuwa watu, ilitufanya kuwa hai, tukapata uhai. Kwa hiyo nataka tu nikujulishe tunapozungumza hali ya kanisa, hali ya kanisa ni kwamba sisi ni mwili wa Kristo. Ni muhimu sana kujitambua, na ndipo takapoweza kudumu na kumtambua Yesu kuwa ni nani na utakanunu Nataka nikuachie mchungaji, uchangie kidogo kuhusu hali ya kanisa. Hali ya kanisa kwa kweli, ukisoma katika Waefeso hii sura ya nne uh, ukisoma ule mstari wa ishirini na tisa katika sura ya nne kuna maneno ambayo inasema, neno lolote lilo ovu lisitoke kinywani mwenu, bali lililo jema la kumfaa mwenye kuhitaji, ili liwape neema wanaosikia unaposoma neno hili, maisha ya kanisa la Kikristo maisha ya mtu wa Kikristo hatakiwi kuwa na maneno mabaya kwenye kinywa chake. Amen. Maana ni Mkristo au ni kanisa la Kristo, kama ulivyosema, ni mwili wa Kristo. Kwa mwili wa Kristo hautakiwi kuzungumza neno lolote hilo hofu. Lakini ukiangalia katika ulimwengu huu sasa, watu wengi sana ni kama wamekengeuka. Wakristo wengi matamshi yao hayafai mm -hmm. wala hayawapendezi watu, na ndiyo hiyo chanzo cha kupoteza mwelekeo wa kanisa mm -hmm. katika ulimwengu huo au katika dunia hii sasa kwao. Mm -hmm. kwa wasikilizaji wa neno uzima, nataka niwaambie ya kwamba kama wewe umempokea Yesu, amekuwa Bwana na Mwokozi wa maisha yako, jitambue wewe ni kanisa, na kama ni kanisa, neno lolote lililoovu lisitoke kinywani mwako, neno lolote lililo chafu halitakiwi kuzungumzwa, maana wewe unataka uwasikie neema kutoka kwa wale wanaokusikiliza. Kwa hiyo mimi niwaombe tu wasikilizaji wa neno uzima ya kwamba unapotusikia wachungaji tunakufundisha, maana yake tunakutakia baraka za Mungu na neema za Mungu, maana wewe ni kanisa Amen. Nangi, unaongeza vipi ngalao mawili? Uh, mimi niseme kwamba ili kanisa hali yake iweze kukaa vizuri linahitaji kumtazama Kristo yeah, kwa sababu kanisa ni mwili wa nani? wa Kristo. Kristo. Kwa hiyo mtu anapoamka katika hata mili yetu, naanza kutazama mikono. Jana mtu mmoja alikuwa anatuambia alidondoka na pikipiki, sasa akawa ameshapewa elimu kwamba ni lazima ukidondoka na pikipiki, kabla hujaanza hatua yoyote lazimu unyoshe mguu, mm -hmm, uone kama uko salama, mkono uko salama basi baadaye unakwenda mpaka kwenye kichwa. Kwa hiyo ni lazima eh, kwamba kanisa limtazame Kristo. Nataka nimalizie kukuombea mtumishi wa Mungu, yashike yote uliyoyasikia. Niombe katika jina lako Yesu Kristo, wabariki wasikilizaji wangu, Mungu, wapate kujichunguza na kutambua umuhimu wa kumpokea Kristo. Naomba katika Yesu Kristo Bwana wetu. Amen. Amen. Amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu naendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia namba ifuatayo: anza na alama kujumlisha kisha 255752234 Sita. Neno la uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora Tanzania kwa kushirikiana na huduma ya Life Word kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo muda na wakati kama huu. Kwa heri.