Mpendwa msikilizaji, karibu kwenye kipindi cha Neno Uzima. Tunayofuraha umeungana nasi leo katika kujifunza neno la Mungu. Kipindi hiki kinaletwa na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania. Somo letu la leo linahusu je, dhambi ina malipo? Jambo hili limekuwa likitatiza na kuchanganya watu wengi na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Bibilia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake, na katika mada yetu ya leo inayosema, je, dhambi ina malipo? Kiongozi wa mjadala wetu ni Mchungaji Gerald Jonas Mayoli. Karibu uwe pamoja nasi mpaka hapo tamati ya kipindi, pendwa msikilizaji wetu, na kukaribisha tena katika kipindi chetu cha Neno Uzima. Niyoko mbele yako hapa. Ni Mchungaji Gerard Jonas Mayoli kutoka kanisa la niko, na wachungaji hapa. Mchungaji kutoka Tabora anaweza kujitambulisha jina lake. naitwa Joseph Siribeti, kanisa la Baptist Kigwa. Mchungaji Andrea Nangi wa kanisa la Baptist toka Urambo. Mbele yetu kuna mada ambayo inasema kwamba je, dhambi ina maripo? Dhambi ina maripo. Watu wengi kwa kutokufahamu kwamba dhambi ina maripo, wamejaribu kuifananisha kama dhambi ni kitu cha kuhonja, lakini kama watu wangejua kwamba dhambi ina maripo, wana wasingekuwa na honja dhambi. Labda mchungaji Kanunu, unasemaje. Yeah, maana Biblia iko wazi sana na sio Biblia tu, hata katika jamii mtu aliyefanya dhambi alipata malipo yake. Hata katika ukiangalia katika tamaduni, hata katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuna sheria ambayo, mtu amebaka anafungwa, mtu ameiba anafungwa, mtu amefanya kitu chochote anafungwa. Kwa sababu hizo zote sheria, maana yake ni malipo ya mhalifu. Kwa hiyo na bibilia pia inasema kwamba kuna malipo, mtu amefanya kosa. Na watu wengine wanasema hivi, ah, sasa Mungu sasa hana huruma. Wao wanasema hivyo kwamba hana huruma. Kwa nini amhukumu kama anawapenda watu wote, si angewaacha watu? Atakuwaachaje wakati umekwenda kinyume na mapenzi yake? Maana Mungu ana utaratibu wake wa kuishi, na wewe ukijitafutia utaratibu wako wa kuishi, lazima upate malipo yake. Kwa hiyo mimi nakubaliana kabisa kwamba dhambi ina malipo, ina mshahara ambao lazima mtu apokee. Biblia iko wazi sana katika jambo hilo hilo, hata nani, hii Adamu na hivyo, walipotenda dhambi tunaona waliambiwa mtakufa, na kifo kiko mpaka leo. Karibu Mchungaji kutoka Kibwa. Asante sana, kama alivyozungumza Mchungaji Kanunu, ni malipo yapo, hakuna kazi inayofanyika bila malipo. Mtu anapotenda dhambi Lazima apokee malipo yake, maana maandiko yanasema apandaye apa upandacho ndicho utakachovuna. Maana yake hayo ni malipo. Mtu anapofanya dhambi, si kwamba anaishia pale, ategemee kwamba malipo yanakuja. Kwa kweli, kama alivyosema Kanunu, amesema maneno mengi mchungaji, malipo yapo. Asante sana, mchungaji. Mchungaji Nangi unasemaje wewe? Uh, mimi nakubaliana kabisa kwamba kama nirejee kwa Mchungaji Kanunu alivyosema kwamba malipo ya dhambi tunayaona pale pale tu mwanzo wa nguko. Kwa sababu Mungu alipomweka mwanadamu alimpa mpaka. Kamwambia hapa wezi kuvuka. Kwa hiyo malipo hayo yanatokana na kile ambacho mwanadamu anavuka mpaka uliowekwa na Mungu. Na ndio maana tunaona aliposema kwamba utakapokula tunda hili hakika utakufa. Mwanadamu alianza kufa na mpaka leo. Lakini Mungu bado pia ni mwenye huruma, akasema kwamba sasa kuna wakati ambao atamleta Yesu Kristo. Katika Injili ya Yohana sura ya 3 mstari wa 16 na vifungu vinavyoendelea vinaeleza kabisa kwamba kwa maana jinsi Mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanae pekee ili kila mtu amwamini asifanye nini, asipotee. Mm-hmm. Unaona? Kwa hiyo pale ukisoma vinavyo vifungu vinavyofuata anasema kwamba kila mtu anasema kwamba Mungu hakumtuma mwana ili ahukumu ulimwengu, bali ulimwengu uokolewe. Kwa hiyo yule anasema kwamba atakayemkataa huyu mwana atakuwa amekwisha hukumiwa. Kwa hiyo kuna hukumu ambayo ni lazima wanadamu wote watapokea kutokana na kumkataa huyo Yesu Kristo hata, hmm. Nami nakubaliana kabisa na wachungaji kwamba dhambi ina maripo na labda watu waelewe kwamba tunaposema dhambi tunamaanisha nini? Dhambi ni uasi. Na tunaposema uasi maana yake ni nini? Maana yake ni kuiasi sheria ya Mungu. Au kwenda kinyume na maelekezo ambayo Mungu anakuwa amemwelekeza mtu kuishi kwamba ishi hivi. Mungu anamwambia, pita upande huu, yeye anapita upande mwingine. Maana yake unapotenda dhambi, maana umeasi. Na dhambi ziko nyingi. Na kila dhambi na maripo. Ndio maana kama mchungaji alivyosema kwamba hata hii kufa tunakufa leo kwa sababu ya dhambi, hmm. Baada ya kuwa Mungu amempa maelekezo mwanadamu kwamba matunda ya, ya, ya, ya bustani ya Edeni, huu mti wa uzima utakula na miti mingine utakula, lakini wa kutambua mema na mabaya usile. Lakini mwanadamu akafanya kichwa ngumu, akala, akadanganywa na Ibilisi akala, tangu leo mpaka sasa hivi tunakufa. Mauti imeingia duniani kwa sababu ya dhambi. Mpaka leo kuna mambo mengi sana ambayo tunakungwa wanadamu kwa sababu ya dhambi. Labda maandiko yako wazi, katika katika Biblia zetu kile kitabu cha Warumi sura ile ya sita na mstari wa ishirini na tatu Biblia inasema kwamba, mstari wa ishirini na tatu kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti. Unaweza kuona hapa Biblia nasema ni mauti. Hii mauti ni mauti, maanake mwanadamu anakufa. Mwanadamu anakufa, maana yake anatoka katika mwili, anakufa. Lakini bado Biblia inasema kwamba bali karama ya Mungu ni uzima wa milele katika Kristo Yesu Bwana wetu. Kwa unaweza kuona hapa, ni kweli dhambi ina mshahara, dhambi ina maripo, lakini tunaona kupona kwa mtu ni katika Yesu. Hmm. Labda, labda mchungaji Kanunu, wewe unasemaje, unaweza kaongeza kitu hapo? Ah, hiyo ni kweli kabisa, mimi wala sipingani na Biblia, kwa sababu tumeona Kaini, kisoma katika kitabu cha Mwanzo, alimuua ndugu yake Habili Alipomua, Mungu alisema na Kaini moja kwa moja, ndugu yako yuko wapi? Unaona anamwambia kwamba ah, kwani mimi ni mlinzi wa ndugu yangu. Bibi nasema alihukumiwa pale pale na alipohukumiwa, anaeleza kwamba hii adhabu ni kubwa mno, maana kila atakayeniona ataniua. Sasa kwa maana alipigwa muhuri wa kwamba ni muuaji. Kwa kila alikopita ni muuaji, ndipo kwa neema ya Mungu akamwambia basi atakayemuona Kaini asimuue. Lakini tayari alikuwa na laana, tayari aliendelea katika laana. Na ndio maana wana wa Mungu katika sura ya sita walipo waoa wale wanadamu, wale mabinti waliotokana na uzao wa Kaini, walimalizwa na gharika kwa sababu waliingia kwa watu wenye dhambi. Asante sana walipo wakayapokea bado a Mchungaji Sibeti, unaweza kaongezea kitu hapo. Karibu. Mimi cha kuongezea ni kwamba anguko lilimaliza hata ufahamu, kwa kweli. Ndiyo sababu macho mengi hayaoni hata Yesu alikuja tukashindwa kumwona kwa sababu ya lile tatizo hayo Nangis, kitu hicho kilikuwa kitu kigumu chungaji nangi ha. Mimi niseme kwamba watu kama wangejua dhambi ina malipo wangejitenga nayo ah, wangeikimbia, mm. Na ndio maana Adamu, bado nirejee pale pale, alipoanguka alianza kuhangaika, naona akaanza kuzunguka huku na kujificha na kufanya hivi, na ndivyo pia wanadamu leo walivyo, kwamba akishafanya kosa hataki ajulikane, lakini kumbe Mungu anamwona na Mungu kwa sababu ni mtakatifu hashirikiani na dhambi. Kwa hiyo ni lazima tujitenge tuikimbie dhambi, na tukisha ikimbia ndio unakuwa salama. Asante yeah, sana yeah. Mchungaji, labda ili tuweze kueleza <clears throat> kwa undani sana hata natusikiliza, usiju ukachezea dhambi watu, usiseme kwa kwamba ngoja nihonje kidogo dhambi, hamna shida, dhambi haihonjwi. Labda nieleze kwa undani zaidi, tunapozungumza neno mshahara wa dhambi au malipo tunayagawa katika sehemu kuu mbili. Kuna malipo ya kwanza ambayo mtu anaweza kuyapokea baada ya kumetenda dhambi tu, unapokea malipo. Lakini pia kuna malipo ya milele. Kwa mfano malipo ya kwanza ni mtu labda umekamatwa kwa ugoni. Hmm. Umeingia kwenye nyumba ya mtu unaenda kufanya zinaa ukikamatwa kwa ugoni, unaweza kuuwaliwa. Au unaweza kutozwa faini. Wengine wanatozwa hata milioni mbili, hata milioni moja. hela ambayo angehudumia familia yake amekamatwa kwa ugoni anailipa kama malipo ya hizo dhambi ambazo ameifanya. Wengine anaenda kufanya dhambi, anaugua magonjwa akaswende. Gonolia, magonjwa mengi tu yamezagaa. Au mtu mwingine anaenda kuiba, anapigwa bunduki, anapigwa risasi, anakufa. Hayo ni malipo ya, ya awali, mtu anapofanya dhambi. Au umekwenda ba kwenda kulewa, unaweza kupigwa chupa. Ubongo ukasambalia kule. Hayo ni malipo ya kwanza ya awali. Lakini kuna malipo ya milele. Malipo ya milele ni mtu kutenda dhambi Alafu akatupwa jehanamu ya milele. Maana leo ukiendekeza dhambi na ukaendelea kufanya dhambi kama hivyo, mwisho wa siku utakwenda katika jehanamu hmm ya milele, maana hata usipolipa hapa duniani utalipwa jehanamu jehanamu. Na ndio maana maandiko yamesema kwamba mshahara wa dhambi ni mauti, bali karama ya Mungu ni uzima wa milele. Uzima huo uko katika nani? Katika Yesu. Hmm. mpendo wa msikilizaji wetu tunakuomba sana usiendekeze dhambi. Hata kama ulikuwa unatenda dhambi, kuanzia leo utubu na uungame kabisa na umwishie Yesu leo, ili upate uzima wa milele. Nataka niombe kwa ajili yako. Baba, katika jina la Yesu, Mungu wa mbinguni mwenye uwezo na mamlaka, tumejifunza neno hili na tumeweza kugundua kwamba dhambi ina malipo, dhambi ina mshahara. Tunaomba huyu anayetusikiliza asiendekeze dhambi tena, ukampe neema ya kuiacha dhambi na kumkimbilia Yesu ili kwamba apate uzima wa milele. Baba, nakushukuru nasema asante katika jina la Yesu Amen. Amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu naendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia namba ifuatayo: anza na alama kujumlisha, kisha 255 752 234 601. Neno la Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Life Word kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.