Mpendwa msikilizaji, karibu kwenye kipindi cha Neno Uzima. Tunayofuraha umeungana nasi kujifunza neno la Mungu. Kipindi hiki kinaletwa na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania. Katika mada yetu ya leo inayosema, watu hukata tamaa kwa kutegemea akili zao kushinda matatizo. Jambo hili limekuwa likitatiza watu wengi na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake. Kiongozi wa mjadala wetu ni mchungaji Cosmas Kanunu. Karibu na Mungu akubariki. Mpendo wa msikilizaji mwaka kwa kipindi cha neno uzima, ni kukaribishe tena katika neno la Mungu siku ya leo. Na mimi nayekuletea neno la Mungu na mafundisho ya Biblia ni mchungaji Kosmas Bunzari Kanunu, niko Tabora, kanisa la Baptisti Efeso. Aa, lakini siko peke yangu mahali hapa kwenye kipindi chetu cha leo, ninao watumishi wa Mungu ambao tumekutana pamoja ili tuweze kujadili neno la Mungu. Kabla sijaendelea na somo, ngoja niwakaribishe wajitambulishe kwako, kwa msikilizaji wetu. Karibu baba mchungaji. Sante kwa majina, naitwa mchungaji Elia Ubisizia, ninachunga kanisa la Baptisti Beloya Kaliwa mjini, mkoa wa Tabora, nchini hapa Tanzania. Karibuni. Kwa majina, naitwa mchungaji Joseph Silibeti, mchungaji wa kanisa la Baptisti Kigwa ushindi Naitwa mchungaji Gerard Jonasi Mwango, kanisa la Baptist Center liko Uliankuru, Kaliua, Tabora, Tanzania. Ninaitwa mchungaji Daniel Mayunga Kashike, ni mchungaji wa kanisa la Jerusalem Baptist Cheyo, Tabora, Tanzania. Naitwa mchungaji Andrea Nangi, ni mchungaji wa kanisa la Baptist Urambo. Sante sana, wachungaji, karibuni sana kwenye kipindi chetu cha leo. Amen. na Mungu awabariki wa sana Amen. Tumekuwa na mfululizo wa mafundisho yetu katika kipindi hasa changu, napafundisha kwa nini watu wengi wanapokutana matatizo huwa wanakata tamaa hata kumwacha Mungu. Nimekuwa nikiendelea na somo hili, msikilizaji, tangu tumeanza tukizungumza ile sehemu ya kwanza, tukasema mara nyingi watu huwa hawaoni kama majaribu ni mpango wa Mungu lakini tujifunza kwa Yusufu tukaona kwamba ni mpango wa Mungu na ya kwamba Yusufu aliinuliwa baada ya kushinda majaribu. Lakini pia huwa watu wengi wanasumbuliwa na hofu, tuizungumza sana habari ya hofu na tukasema hofu ni dhambi, ukitaka kushinda ondoa hofu. Tukajifunza jambo la tatu, huwa wanaangalia ukubwa wa matatizo badala ya kumwangalia Mungu, na kwa sababu ya wa wanashindwa. Tukaona ukimwamini Yesu na kuondoa na kuliona kila tatizo Yesu analiweza utashinda. Tukazungumza jambo la nne, huwa hawafuati maelekezo ya Mungu, badala yake wanafuata maelekezo ya watu. Ndio maana wanaferi. Tunahitaji kufuata Mungu anasema nini. Tukazungumza jambo la tano, huwa watu wengi sana eh, wanakaa katika manunguniko. Manunguniko ni dhambi. Tulijifunza sita, tulisema huwa ah, hawapimi maneno wanayoambiwa na watu. Kila kitu wanacholetewa na watu, watu huwa wanakubaliana nacho. Tukaangalia sasa jambo lingine tukasema ya kwamba watu wengi huwa wanategemea mawazo mengine badala ya mawazo ya Mungu. Kwa hiyo tumeendelea kujifunza mambo haya, tukasoma mambo haya, tukayajadili kwa ndani sana. Leo tunataka sasa tuingie jambo lingine ambalo tutajifunza leo. Tutajifunza kuwa uh, watu wengi sana katika dunia hii, watu wengi sana katika dunia hii, kwa nini wana wanafeli? Tunataka tulijibu, tuseme ya kwamba huwa wanategemea akili zao badala ya kumtegemea Mungu. Wachungaji, nafikiri mtakubaliana na hili. Akili za watu wengi, wanategemea akili zao na wanapigana kwa nguvu zao hmm. Na wakishindwa wanaona kama Mungu hayuko pamoja nao, na matokeo yake wanamwacha Mungu hmm. Kwa lazima tujifunze Biblia inasema nini juu ya jambo hili, maana hatuwezi kushindwa, hatuwezi kushindwa na matatizo tuliyonayo. Hiki ni kipimo tu kama tulivyojifunza. Wachungaji, nafikiri mnayo mafungu mengi hapa. Tuna Methali tatu mstari wa tano mpaka wa saba Yohana 8 mstari wa hamsini na nne. Petro ya kwanza sura ya tano mstari wa sita na wa saba. Kumbukumbu la Torati nane mstari wa kumi na saba na Wafilipi nne mstari wa kumi na tatu. Vifungu hivi tutavipitia na vingine wachungaji wanavyo. Kwa hiyo msikilizaji wangu kaa karibu kabisa, ili tujifunze neno la Mungu. Karibuni wachungaji, ili tuweze kuongea na kuzungumza na kuchangia neno la Mungu, karibu. Amina, bwana sifiwe. Amen. Amen. Kwa kweli ni mada nzuri sana, kwamba watu wengi wanapoingia kwenye matatizo huwa wanakwama na tunaona sababu mojawapo ni watu kutegemea akili zao. Maana yake wanapofanya jambo fulani, wanafikiri wao wamelipata kwa nguvu zao. Nilikuwa naangalia hiki kitabu cha Kumbukumbu la Torati ile sura ya nane na mstari ule wa kumi na saba binasema pale kwamba hapo usiseme moyoni mwako nguvu zangu na uwezo wa mkono wangu ndiyo umenipatia utajiri huo. Kwa unakuta watu wengi sana, unakuta wanategemea akili zao. mm -hmm, hata kama kuna jambo Mungu alimtendea mm -hmm, lakini yeye kwenye akili yake anawaza alipata kwa nguvu zake mm -hmm, pengine na, na wakati yake, anawaza elimu yake, anaweza kawaza labda ni juhudi yake ni mm -hmm, bidii yake mm -hmm, lakini maandiko anasema hapo usiseme moyoni mwako nguvu zangu na uwezo wa mkono wangu ndio umenipatia utajiri huo. Mm. Kwao unakuta wengi, kwa sababu wanategemea akili zao, mambo mengi unakuta umemwacha Mungu mm. akija kufeli tayari anaanguka, anaanguka. Ehe, Mchungaji Mayunga ya yeah, ni kweli alivyosema Mchungaji Mwango, ni kweli kabisa, na kama ulivyo umefafanua vizuri sana, na somo limekaa vizuri kwa sababu ukiangalia mfuatano Uh, ulivyo uweka, tokea, tumeanza msikilizaji naweza kumsaidia mno. Haya ni mambo ya msingi sana, kwa sababu watu wengi wanashindwa kufikia malengo ni kwa sababu ya kushindwa kutembea katika mfumo wa Mungu. Tukisoma waraka wa kwanza wa Petro mm -hmm. ile sura ya tano mstari wa sita mm -hmm. kuhusiana na somo letu, kwamba watu wengi wanakata tamaa kwa mapito wanayoweza kupitia, iwe ni kwenye biashara, iwe ni kwenye masomo shuleni, mtu anaishia njiani tu ndiyo, yeah, naamua kuacha tu hata shule, mimi nashindwa sana hii eh, nashindwa, ah, hapana kabisa, siwezi kuendelea. Nini kinachosababishwa? Uh, mm -hmm. yeah. na hayo, akili ukiitegemea sana bila Mungu, akili inafeli, ndiyo. Na akili ikichoka, maana yake kuna maamuzi yanazaliwa ambayo yanaweza yasiwe mazuri. Sasa Mungu ili aweze kutusaidia yeye ametuma neno. Waraka wa kwanza wa Petro sura ya tano ule msari wa sita Biblia inasema basi nyenyekeeni chini ya mkono wa Mungu ndio ulio hodari, mm -hmm, ili awakweze kwa wakati wake. Awakweze Mungu mwenyewe, mwenyewe, awakweze kwa wakati wake. Unakata tamaa wakati Mungu anakuwazia mazuri mm. Eh? Mm. Mungu anasema hajawahi kuwaza wazo baya hata siku moja, kila leo anatuwazia mawazo mazuri, na uko wakati wa kuinuliwa uko, yeah. wakati wa kufunguliwa mm uko -hmm. wakati wa kufikia malengo uko wakati wa kupata mtoto mm. Uko wakati wa kuoa au kuolewa eh? Mas, ndio, watu wengi ndio. Wanakata tamaa mpaka wengine wanaenda hata kwa waganga. Ha, sisi yes, eh? Ni maskini sana ah, ha, sitaoa, hapana kabisa. Hiyo ni akili, hiyo ni akili mm. Lakini kumbe tukinyenyekea chini ya mkono wa Mungu mm. Akili haitachoka kwa sababu itaongozwa na Mungu. Asante sana. Na mstari wa saba hapo ungeongeza hapo. Ah, mstari wa saba. Ndio. Huku mkimtwika yeye fadhaa zenu zote. Yes. Yes. Kwa maana yeye hujishughulisha sana kwa mambo yetu. Amen. Yeah. Yeah, naona. Mm. Yeah. Kwa hiyo wasikilizaji wetu wanahitaji kujua kwamba Mungu ndiye anaweza kumuinua mtu. Ndio. Okay. Akili ukiitegemea utachoka. Utachoka. Utaugua. Elia, nikuona okay. Pale unaata. Eh, ni kweli kwa sababu tunaamini kwamba kile chokisema Mungu ni kweli. Kwamba mwanadamu anapoitegemea akili yake mwenyewe huwa hawe, hawezi kufikia lile lengo la kimungu. Ndio. mm -hmm, maana Mungu amekuwa akisema na watumishi wake wakati wote, kama jinsi ulivyotupa kifungu hicho cha mesari sawa. mm -hmm. mm -hmm. hiyo tatu ile mstari wa tano, mtumaini, mm -hmm. Bwana kwa moyo wako wote, wala usitegemea akili zako mwenyewe, mwenyewe. Na mstari wa sita, katika njia zako zote mkili yeye, mm -hmm. naye atanyosha mapito yako. Ya, yes. Kumbe Mungu anasimama hapa kama mzazi, kama baba. Yes. kwamba mtoto anategemea kila kitu kutoka kwa baba na ana imani na babake atafanya lolote. yeah. hata watoto wetu wa kibinadamu wanatuamini, hata kama wewe unajiona na hali ngumu, lakini mtoto anapokuwa na kuangalia, anajua baba ana kila kitu mm. Kwa hata sisi baba yetu wa mbinguni ni zaidi, kwa lazima tumtegemee yeye, ili watu waweze kushinda ulimwengu huu na majaribu yake. Amen. Amen. Mchungaji Nangi, labda una kitu katika vifungu hivi tulivyoviweka Sante, kulingana na hasa na kifungu hiki cha Mithali, mm -hmm. kinatuonyesha kwamba mwanadamu hawezi kujiongoza mwenyewe mm -hmm. yeah. na wala kujisaidia mwenyewe yeah. na kwa sababu hiyo basi na kifungu hiki kinatuelekeza kwamba tunachotakiwa ni kumtegemea Mungu mm -hmm. kumtegemea ni kumwangalia, kutumaini mm -hmm. na kujua kwamba pasipo yeye mimi chochote siwezi mm -hmm. yeah. E, kwa hiyo wapendwa, hili ndio wazo la mm -hmm. kipekee sana kwamba wan, wanadamu wengi hukata tamaa kwa sababu ya kujitegemea yeah, bila kumtegemea Mungu. Asante sana e, wasikilizaji wetu wa kipindi cha Neno Uzima. Nimalizie na kile kifungu cha Wafilipi sura ile ya nne mstari mmoja tule wa kumi na tatu. Biblia inasema hivi ukisoma kifungu kile, nayaweza mambo yote katika yeye antiaye nguvu. Amen. Kwa hiyo tunahitaji kujua kwamba Uh, ukimtegemea Mungu utaweza mambo yote. Ukimtegemea Mungu hutachoka, hata kama utaingia kwenye shida, lazima utapita tu, kwa sababu kama mchungaji nani Mayunga, alisema kwamba katika waraka wa Petro wa kwanza sura ile ya, tuliisoma ile sura ya tano msali wa 6 mpaka wa 7 kwamba kwa tunyenyekee chini ya mkono wa Mungu, atuinue kwa wakati wetu. Msikilizaji wangu, ndiye nisikiliza leo. Acha, acha kutegemea akili zako, kaa chini ya mkono wa Mungu utainuliwa. Maana wakati wa kuinua na Mungu upo, wakati wa kutunzwa na Mungu upo, wakati wa kuponywa na Mungu upo, wakati wa kufanywa kitu chochote upo. Usitegemea akili. Mungu akubariki sana katika mambo haya tuliyojifunza, na Mungu akupe neema na baraka. Na tuombe. Baba, katika jina la Yesu, asante Mungu wetu na baba yetu wa mbingu na nchi, katika somo hili Baba, kuanzia leo wasikilizaji wote wa kipindi hiki hawatategemea akili zao katika jina la Yesu Kristo. Tuko chini ya mkono wako Bwana, utuinue kwa wakati wako. Tunaomba na kuamini kwamba kila aliyelisikia neno hili atakwenda kubarikiwa na kufarijiwa kwa jina la Yesu Kristo, naomba na kushukuru. Amen. Amen. Amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kwa nambari ifuatayo alama ya kujumlisha 255 752 234601. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora kwa kushirikiana na huduma ya Lifewed kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo muda na wakati kama huu. Kwa heri.