Redio Hai FM inakuletea wasaa wa maombi ya usiku, wasaa maalum kwa wote kwa ajili ya kushiriki katika maombi ya mahitaji mbalimbali. Ninaomba kwa ajili ya nchi yetu ya Tanzania, naarika ulinzi na baraka zako ewe Bwana, sikasinakusaidia u usiku na mchana. Nam ni kipindi cha maombi ya usiku wa manane, kinachosikika kila siku kuanzia saa nane kamili usiku hadi saa tisa na marudio yake ni saa kumi hadi saa kumi na moja alfajiri. Ungana na watumishi mbalimbali mbali wa Mungu katika maombi haya ya usiku kila siku, ili kuharibu mipango ya shetani, wachawi. Sasa nawaamuru mwachane hiyo habari, mwokoke, ondokeni. Baridi inapiga sana, mwisho mtaugua nimonia. Kila siku anawaambia okokeni, badilikeni usiku wa leo, katika jina la Yesu. Kumbuka katika maombi haya kila mahitaji ya mtu mmoja mmoja yatapelekwa mbele za Mungu kwa ajili ya maombi. Haijalishi umeugua kwa muda gani, peleka mahitaji yako kwa Yesu. Usiwaze kwenda bali popote pale, nami nakueleza hivi niko sipindi zaidi ya mia moja ishirini kwa ajili ya kusiharibu kazi zote za Ibilisi, na mi natangaza kiama katika mkoa wa Tabora. Hao wate wanaosimama kuchafua hali ya hewa katika mkoa wa Tabora ni lazima wakubali tu, wasipokubali shingo zao zitavunjika vunjika, maana ndivyo Bwana anasema ya kwamba jiwe ambalo litawadondokea watakuwa tikitiki. Usikosi mwambie na mwingine kwamba tukutane usiku Mpendwa msikilizaji wangu, unanisikiliza muda na wakati huu, ninaitwa mchungaji Danieli Mayunga Kashike. Ni mchungaji wa kanisa la Jerusalemu Baptist Cob mjini Tabora nchini Tanzania. Namba yangu ya simu kwa mawasiliano ni zilo 755296181 na kama uko nje ya nchi basi unaanza na alama ya kujumulisha mbili tano tano. Somo la leo linasema chuma unoa chuma, chuma unoa chuma. Fungua pamoja na mimi misari ishirini na saba na ule msari wa kumi na saba 27, mstari wa 17, Biblia inasema chuma hunoa chuma, ndivyo mtu aunoavyo uso wa rafiki yake. Nitarudia, chuma hunoa chuma, ndivyo mtu aunoavyo uso wa rafiki yake. Mungu alibariki neno lake. Unajua, wataalamu wa elimu ya jamii ya Kikristo wanakubaliana kwamba andiko hili asili yake ni kama lilikuwa limemlenga Adamu na Eva. Hili andiko, na ukilisoma kwa upana, linajaribu kutuonyesha hali ya mtu kuwa peke yake haikuwa njema katika uumbaji wa Mungu, na Mungu aliona kwamba mtu anahitaji watu wenzake wengine, na ndiyo maana aliwabariki ili waongezeke na kuitawala dunia. Ndiyo. Na ndiyo maana nyakati za kanisa la kwanza walijaribu sana kuonywa kutokuacha kukusanyika ili watu waendelee kuonyana kwa, kwa kadiri siku ile ilivyokuwa inakaribia. Unajua, ni kweli tunaweza kusali peke yetu, tunaweza kumwabudu Mungu tukiwa peke yetu, lakini kwa nini tunahitaji kwenda ibadani? Kwa nini tunahitaji kujumuika na wenzetu katika ibada? Ni kwa sababu, mpendo wangu, tunahitajiana tunategemeana. Kama ulikuwa ujui, mimi ninakutegemea wewe, wewe unanitegemea mimi, bila kujali wewe ukoje, bila kujali mimi nikoje, lakini lazima ulijue ili jambo ya kwamba tunategemeana. Mwandishi wa Waebrania anajaribu kusema ile Waebrania 10:24-25 Waebrania ya kumi ishirini na nne Waebrania ya sura ya kumi Waebrania sura ya kumi na ule msali wa ishirini na nne hadi ishirini na tano Biblia inasema hivi tukaangaliane sisi kwa sisi na kuhimizana katika upendo na kazi nzuri, wala tusiache kukusanyika pamoja, kama ilivyo desturi ya wengine, bali tuonyane na kuzidi kufanya hivyo, kwa kadri mwonavyo siku ile kuwa inakaribia. Hayo ni maneno ya Mungu. Kwa kumbe, kwa msingi huu inajaribu Biblia kutuweka wazi kwamba usemi huu wa chuma hunoa chuma una maana pana sana katika maisha yetu katika jamii nzima, na kuna mambo mengi mno ya kujifunza kutokana na usemi huu. Moja, chuma hunoa chuma ni usemi unaotufundisha kuwa na umoja. Kunaposikia Biblia inajaribu kusisitiza, inasema ya kwamba chuma hunoa chuma. Maana yake Mungu anatamani tujue lile lengo la Mungu kuzungumza kupitia mwanaye Yesu Kristo ya kwamba mimi na baba tu umoja. Maana yake nini? anatamani mimi na wewe tuwa wamoja, wewe na familia yako muwe wamoja, wewe kwenye kanisa lako muwe wamoja. Chuma hunoa chuma ni usemi unaotufundisha kuwa na umoja. Unajua mtu wa aina fulani anaweza kumsaidia mwingine bila kujali aina yake. Kukumbe kanuni hii ya Biblia inatufundisha nguvu ya umoja. Unaposikia chuma hunoa chuma, ni nguvu ya umoja katika kanuni ya kiroho na siku zote ili jambo lielewe, umoja una nguvu sana. Kwa nini? Kwa sababu Biblia inaeleza kwamba umoja ni wa thamani sana popote pale unapotaka mafanikio, iwe ni kitaasisi, kiserikali, kitaifa, kifamilia, kikanisa. Kama mnatamani mwewe na mafanikio kwenye kikundi lazima wale watu wawe na umoja. Kwa umoja ni jambo la msingi sana. Mhubiri 4:9-10, Mhubiri sura ya nne ule mstari wa tisa hadi wa kumi inasema Biblia, afadhali kuwa wawili kuliko mmoja, maana wapata ijara njema kwa kazi yao, kwa maana wakianguka mmoja wao atamwinua mwenzake lakini ole wake aliye peke yake, aangukapo, wala hana mwingine wa kumwinua. Hii ndiyo maana ya chuma unoa chuma. Maandiko yanajaribu kuonyesha namna nzuri. Mwandishi anasema ni afadhali, mwandishi anasema ni heli kuwa wawili, kwani, kwa sababu kuna kuinuliwa kuliko mtu akiwa peke yake, na kazi yao Biblia inasema itakuwa ni kubwa kuliko kazi ya mtu mmoja. Na si hivyo tu, unajua watu wanapoingia kwenye maombi wakiwa wawili au watatu, Mungu wanafanya kazi kubwa sana juu yao. Mungu hujibu maombi yao kwa urahisi zaidi. Kwa kumbe, umoja, mpendo wangu, ni jambo la msingi sana kuna uwepesi unaoweza kupatikana kwa kusaidiana na kwa kutegemeana kwa kuwekana sawa, na kuna faida kubwa sana za kimwili na kiroho, kiuchumi, kisaikolojia, kisiasa, hata kijamaa na kadhalika. Ndio. Manake mpendo wangu mimi napokuhamasisha na, ya kwamba uinuke tuombe. Maanake mpendo wangu eh, kuna msaada mkubwa ambao Bwana anaweza kuachilia kwa njia nini? Kwa njia ya kuungana. Unajua wawili wakipatana duniani Mungu anasema lazima atafanya jambo kwa wale waliopatana, kwani kwa sababu hamwezi kutembea pamoja eh, kama hamjapatana na mmoja anaweza kumtia joto mwingine, na ndio maana ya kusema kwamba chuma hunoa chuma, ile Mathayo 18, 19, 20, nasema tena nawaambia ya kwamba wawili wenu watakapopatana duniani katika jambo lolote watakaloliomba, watafanyiwa na Baba yangu aliye mbinguni. Kwa kuwa walipo wawili watatu wamekusanyika kwa jina langu, nami nipo papo hapo katikati yao. Kwa nini? Kumbe maombi ya watu wawili waliopatana yana nguvu kubwa sana na Mungu huwa anajibu haraka sana, na siyo hivyo tu Mungu anakuwepo katikati ya watu waliopatana. Kwani kwa sababu maandiko yanasema kwamba watu wanapokaa kwa umoja, Mungu huwa anaachilia upako kwa namna ya kushangaza sana, kutoka kwa kuhani mkuu Yesu Kristo. Ile Zaburi ya 133 msari wa kwanza hadi watatu, Zaburi ya 133 msari wa kwanza hadi watatu, Biblia inasema hivi: Tazama jinsi ilivyovwema na kupendeza ndugu wakaye pamoja kwa umoja ni kama mafuta mazuri kichwani ya shukayo ndevuni, ndevu za Haruni, ya shukayo mpaka upindo wa mavazi yake, kama umanda, umande wa Hermoni ushukao milimani pa Sayuni, maana ndiko Bwana al, aliko amuru baraka namu uzima hata milele. Kwa nini? Kumbe katika ulimwengu wa roho Mungu anafahamu sana umuhimu wa umoja. Kama kuna jambo mojawapo muhimu sana ambalo Yesu aliliombea kanisa na wanafunzi wake ni kuwa na umoja. Wapi? Injili ya Yohana 17 20 hadi 22. Kwenye yale maombi marefu, si unakumbuka? 22, Injili ya Yohana 17, inasema: wala si hao tu ninao waombea, lakini na wale watakao waamini kwa sababu ya neno lao, wote wawe na umoja, kama wewe Baba ulivyo ndani yangu, nami ndani yao, hao nao wawe ndani yetu, ili ulimwengu upate kusadiki ya kwamba wewe ndiye uliye nituma. Nami utukufu ule ulionipa nimewapa wao, ili wawe na umoja kama sisi tulivyo umoja. Kwa nini? Kumbe hakuna taasisi yoyote ile inayoweza kusimama kama taasisi hiyo haina umoja na shetani anajua sana, ili aweze kuharibia, kuwaharibia watu wana mwaga roho ya mafarakano, ili kuwe na makundi makundi. Ndiyo, hiyo ndio inakuwa sababu ya taasisi kuanguka, familia kuanguka, kanisa kuanguka, mipango kuharibika, ndoa kuharibika, pale umoja unapokuwa umeondoka. Kwa nini? Kumbe lazima tuwe na nia moja kama ambavyo mwandishi anatuwasa katika Wafilipi sura pili mstari wa, wa kwanza na wa nne. Biblia nasema Wafilipi mbili moja nne, basi ikiwapo faraja yoyote katika Kristo, yakiwako matulizo yoyote ya mapenzi, ukiwako ushirika wowote wa, wa Roho, ikiwako huruma yoyote na rehema, ijarizeni furaha yangu, ili muwe na nia moja, wenye mapenzi mamoja, wenye roho moja, mkinia mamoja musitende neno lolote kwa kushindana wala kwa majivuno, bali kwa unyenyekevu, kila mtu na amuhesabu mwenziwe kuwa bora kuliko nafsi yake. Kila mtu asiangalie mambo yake mwenyewe, bali kila mtu aangalie mambo ya wengine. Kumbe unaposikia chuma hunoa chuma, ni kuwa na umoja. Usiangalie mambo yako mwenyewe, usijipende wewe mwenyewe. Mpende mkeo, mpende mmeo, mpende penda watoto, penda ndugu zako. Na kwa msingi huu, kanuni ya chuma hunoa chuma, maana yake ni kuwa na umoja, kushikamana. Na kushikamana, mpendo wangu, ni jambo ambalo linaweza kujenga, kufanikisha kazi ya Mungu kuijenga jamii vizuri hata taifa mpendwa wangu, kama natamani liwe na mshikamano, lazima umoja, kukubaliana, kuelekezana, ndio haya. Namba mbili, chuma hunoa chuma ni usemi unaotufundisha kutoambatana na watu wenye tabia mbaya. Unaposikia neno linasema chuma hunoa chuma huu usemi unatufundisha kutoambatana na watu wenye tabia mbaya, kwa maana tusishiriki yale yote mabaya wanayoyafanya, yale wanayoyafanya watu wabaya. Lengo letu ni kuwafanya wafanye mambo mazuri, tuwahubiri habari za upendo wa Mungu kwa kumbe hili jambo lazima ulielewe, kwamba usemi wa chuma unowa chuma ni usemi unaotufundisha kuambatana na watu wenye tabia njema. Kwa nini? Ukisoma Wakorinto wa kwanza ile sura ya kumi na tano na ule msari wa 33, Wakorinto wa, wa kwanza, sura ya 15. Ule msari wa 33. Biblia inasema msidanganyike, mazungumzo mabaya uharibu tabia njema. Ndiyo, mazungumzo mabaya uharibu tabia njema. Kwa hiyo kumbe nini, kama chuma hunoa chuma, Mungu anatamani chuma hicho, kumbe kikiwa kiovu kitakufanya wewe uwe mwovu zaidi. Na kwa msingi huo maandiko yanatufundisha kujihadhari na watu waovu, kuacha kuwa na mahusiano na watu wabaya. Huwezi kuwa na tabia njema kama unashikamana na watu wenye tabia mbaya. Mafundisho ya Yesu Kristo yanajaribu kutilia mkazo zaidi, anatoa tahadhari yale mambo ya kukosesha, ile Mathayo 18:7-9 Mathayo 18:7-9 inasema, ole ni wa ulimwengu kwa sababu ya mambo ya kukosesha, maana hayana budi kuja mambo ya kukosesha, lakini ole wake mtu yule aliletaye jambo la kukosesha. Basi mkono wako au mguu wako ukikukosesha ukate, ukautupe mbali; nawe ni afadhali kuingia katika uzima hali umepungukiwa na mkono au mguu, kuliko kuwa na mikono miwili au miguu miwili na kutupwa katika moto wa milele. Na jicho lako likikukosesha, ling'oe, ukalitupe mbali; nawe ni afadhali kuingia katika uzima una chongo, kuliko kuwa na macho mawili na kutupwa katika jehanamu ya moto. Si umeelewa nini hapa? Yesu anatumia maneno haya kumaanisha kwamba kuvunja uhusiano na mtu anayesababisha wewe umkosee Mungu. Anazungumzia kuwacha kuambatana na watu waovu ambao wanaweza kukuharibia, ambao badala ya kunoa tabia yako njema, au kukunoa wewe uwe mzuri, wanakunoa uwe mbaya, badala ya kukuongoza katika hekima, wanakuongoza kufanya wovu. kwa hiyo Mungu anajaribu kutueleza kwamba utaharibikiwa. Lugha ya Paulo mtume inajaribu pia kutuonyesha njia nzuri. Ngoja nikwambie, binti yangu, namna ambavyo umekuwa na kawaida ya kuongozana na huyo mtu ambaye anapenda kuongolea mambo ya ngonongono, hautamaliza shule kamwe. Huyo ambaye amekuwa akikuchatisha mala, anakuonyesha mapicha ya ajabu, hautamaliza shule. Kijana wangu, nakutia moyo, nakwambia achana na hayo mazungumzo mabaya ya katae. Ndiyo, Wakorinto wa pili sula ya sita, Wakorinto wa pili sula ya sita mstari wa kumi na nne. Wakorinto wa pili sula ya sita, Wakorinto wa pili ile sula ya sita, ule mstari wa kumi na nne. Biblia inasema, musifungiwe nila pamoja na wasio amini kwa jinsi isivyo sawasawa kwa maana pana urafiki gani kati ya haki na uasi? Tena pana shirika gani kati ya nuru na giza? Tena pana ulinganifu gani kati ya Kristo na Beliali? Au yeye aminie ana sehemu gani pamoja na yeye asiamini? Tena pana mapatano gani kati ya hekalu la Mungu na sanamu? Kwa maana sisi tu hekalu la Mungu aliye hai, kama Mungu alivyosema, ya kwamba nitakaa ndani yao na kati yao nitatembea, naye mtakuwa Mungu wao, Nao watakuwa watu wangu. Kwa hiyo tokeni kati yao, mkatengwe nao, asema Bwana. Msiguse kitu kilicho kichafu, nami nitawakaribisha. Nitakuwa baba kwenu, nanyi mtakuwa kwangu wanangu wa kiume na wa kike, asema Bwana Mwenyezi. Haya ni maneno ya Mungu. Kwa hiyo Maandiko yako wazi, mpendo wangu. Yana kutaka wewe mpendo wangu uwe makini. Na wale unaoambatana nao, wale walio na ushawishi wa nia mbaya, lazima uangalie ni chuma cha aina gani kinachokunoa ili usije ukanolewa kuwa mwovu zaidi. Kwa ni muhimu mpendwa wangu ukawa makini. Chagua mtu wa kuambatana naye, asiwe mvuta bangi, asiyetumia madawa ya kulevya, asiwe mlevi, asiwe mzinzi, asiwe kahaba, asiwe jambazi, asiwe mwizi, asiwe muongo, asiwe tapeli. Ndiyo, lengo ni kuwafanya wale walio waovu ikufanye wewe kubeba mizigo yao, kuwaombea, kuwaweka madhabahuni, sio kuambatana nao kufanya yale wanayoyafanya lazima. Ili mpendwa wangu we makini, unaposikia chuma unoa chuma, lengo la Mungu ni ya kwamba kuambatana na watu ambao watakuhamasisha kutenda mema, watakuhamasisha kufanya kusababisha amani, ndio. Soma Kumbukumbu la Torati kumi na tatu, sita hadi kumi. Kumbukumbu la Torati kumi na tatu, sita hadi kumi. Biblia inasema atakapo kushawishi kwa siri ndugu yako, mwana wa mama ako au mwana wako au binti yako au mke wa kifuani mwako au rafiki yako aliye kama moyo wako, akikuambia twende tukaabudu miungu mingine usioijua wewe wara baba zako katika miungu ya mataifa yaliyo kando kando yenu, karibu nawe au mbali nawe, tokea ncha moja ya dunia hata ncha ya pili ya dunia, usimkubalie wala usimsikilize, wala jicho lako ulisimwonee huruma, wala usimwache wala usimfiche, muue kweli. Mkono wako na uwe wa kwanza juu yake katika kumuua, na baadaye mikono ya watu wote, nawe mtupie mawe hata afwe kwa kuwa alitaka kukupotoa na Bwana Mungu wako aliyekutoa katika nchi ya Misri, katika nyumba ya utumwa. Unajua andiko linaposema kuua, hapa Agano la Kale mara nyingi lilikuwa sana linajaribu kusema si jino kwa jino, jicho kwa jicho, ndio. Lakini leo kuua huku, mpendo wangu, ni kujaribu kubadili kuua, ile tabia mbaya kwa watu, fanya juu chini kuhakikisha ile tabia inakufwa ndani ya huyo mtu. Alikuwa ni mzinzi, hakikisha hiyo tabia inakufwa kwa njia ya kumwombea, lakini pia kwa njia ya kumshauri ya kwamba njia unayoifuata sio njema, sio na wewe mpendo wangu uambatane naye. Ndivyo ambavyo Mungu anajaribu kumwambia Musa awambie wana wa Israeli kwamba unaposhauriwa na mtu yoyote eti kwenda kwa waganga, eti kwenda kwa washirikina, kataa, kwa maandiko yanatuonya kuacha kuandamana na mkutano katika kutenda maovu. Ndio tatu, usemi wa chuma unoa chuma ni usemi unaotufundisha kuwa na tabia ya kutiana moyo. Chuma unoa chuma ni usemi unaotufundisha kuwa na tabia ya kutiana moyo. Kwa nini? Unajua, chuma unoa chuma, maana yake kuna watu ambao wanaweza kukutia moyo, na tunachohitaji mimi na wewe ni kutiwa moyo. Kuna watu wakitiwa moyo wanafanya vizuri. Kwa chuma unoa chuma, humaanisha ni kupata mtu anayeweza kujua hali yako na ni nini unachohitaji kukifanya kisha akakutia moyo kufanya vizuri. Mungu mwenyewe, mpendo wangu, anafanya hii kazi ya kututia moyo kwa neno lake. Kwa neno lake. Siku zote anajaribu kutuambia tusiogope. Kwa nini? Kwa sababu anajua kuna watu kwamba wakitiwa moyo hufanya vizuri. Imani au upanda, na Mungu ametuhakikishia ushindi mkubwa usio wa kawaida unapotiwa moyo. kwa mpendo wangu, we, umekuwa mtu wa kutia moyo watu au ni mtu wa kuvunja mioyo watu? kwa hiyo usemi wa chuma unoa chuma, Mungu anatamani tuwatie moyo watu, tuwaambie maneno ya tumaini. Watu tusiwavunje moyo, tusiwambie yasiyowezekana, tumwambie kwa Mungu yote yanawezekana. Tusimwambie habari ya historia ya kushindwa, tumwambie habari ya Mungu aliyeshinda kifo na mauti, na mwisho wa siku hao watu watatiwa moyo, na mwisho wa siku watafanya vizuri. Hata kama walikuwa wamekosea, itakuwa sababu ya kujisahiisha, na mwisho wa siku, mpendo wangu, wanaweza kufanya vizuri tofauti na vile ambavyo ulikuwa unategemeais Isaya 41 msari wa 6 hadi 13. Biblia inasema, wakasaidiana kila mtu na mwenzake, kila mtu akamwambia ndugu yake, uwe na moyo mkuu. Seremala akamtia moyo mfua dhahabu, na yeye alainishaye kwa nyundo akamhimiza yule apigaye fuawe, akiisha kazi ya kuunga akiisifu kazi ya kiunga akisema, ni kazi njema, na akaikaza kwa misumari isitikisike. Nawe Israeli mtumishi wangu, Yakobo niliyekuchagua, mzao wa Ibrahimu rafiki yangu, wewe niliyekushika toka miisho ya dunia na kukuita utoke pembe zake, nikikuambia wewe u mtumishi wangu, nimekuchagua wala sikukutupa. Usiogope, kwa maana mimi ni pamoja nawe, usifadhaike, kwa maana mimi ni Mungu wako; nitakutia nguvu, naam, nitakusaidia, naam, nitakushika kwa mkono wa kuume wa haki yangu. Tazama, wote walioona hasila juu yako watatahayarika na kufadhaika; watu washindanao nawe watakuwa si kitu na kuangamia. Utawatafuta wala hutawaona, wale wapiganao nawe watakuwa si kitu, watakuwa kama kitu kisichokuwa, wale waliofanya vita juu yako. Kwa maana mimi Bwana Mungu wako nitakushika mkono wangu, mkono wako wa kuume, nikikuambia, usiogope mimi nitakusaidia. Ninakutangazia ya mama yangu, ninakutia moyo usikate tamaa. Baba yangu ninakutia moyo, maana ndio mm, usemi wa chuma uno wa chuma, maana yake ni kukutia moyo, nakutia moyo wa mwana wa Mungu. Kwani ni kwa sababu tunategemeana, hakuna sababu ya kuogopa vita. Mungu anasema atakuwa pamoja na wewe. Usiogope habari ya ugonjwa, uliougua kwa miaka mingi. Mungu ni mwaminifu na kutia moyo ya kwamba kuna sababu ya ukata tamaa. Mungu yuko pamoja na wewe. Hakuna sababu ya kuogopa habari ya mapito unayopitia. Mungu yuko pamoja na wewe, pamoja na kwamba vita ni kali, lakini nakutia moyo leo, eh, kwa maana ya chuma unoa chuma, mpendwa wangu, tunategemeana, naelewa wewe ni wa thamani, machoni pa Bwana. Bwana anasema atakuwa pamoja na wewe, maji hayawezi kuugarikisha, miali ya moto haiwezi kukunguza. Kwani ni kwa sababu Mungu anasema atakuwa pamoja na wewe, atakuwa pamoja na wewe huko ofisini kwako, atakuwa pamoja na wewe huko shuleni kwako, atakuwa pamoja na wewe kwenye biashara zako, atakuwa pamoja na wewe, wewe, kwenye familia yako, hata kuwa pamoja na wewe katika safari yako. Mungu aweze kukuacha hata siku moja. Kwa hiyo usemi wa chuma unoa chuma unatufundisha kuwa na tabia ya kutiana moyo. Unajua wakati mwingine sio tu kungoja kutiwa moyo, lakini pia unaweza kujitia moyo mwenyewe kama chuma kweli kweli na kuuthibitishia ulimwengu kwamba wewe sio dhaifu, wewe ni hodari. Jikabizi kwa Mungu na Bwana Mungu, yeye hatajali hata kama uko peke yako, hatakusaidia kwani, kwa sababu yeye ni sehemu yetu ya kujitia moyo. Hivyo wakati unapokuwa katika hali inayokuhusu wewe peke yako, hakikisha mpendo wangu unajitia moyo. Kwanini? Yoeli tatu tisa kumi, wewe ni chuma mpendo wangu, na kama wewe ni chuma lazima ujue hili jambo kwamba una uwezo wa ku... kunoa chuma kingine, na we mwenyewe pia mpendo wangu, inaweza kusaidia kujinoa mwenyewe. Biblia nasema Yoeli tatu tisa kumi, tangazeni haya kati ya mataifa, takaseni vita, waamsheni mashujaa, watu wa vita, na wakaribie na wapande juu. Yafueni majembe yenu yawe panga, na miundu yenu iwe mikuki. Aliye dhaifu na aseme mimi ni hodali. Aliye dhaifu na aseme mimi ni hodari. Ndiyo, unajua ukisoma habari ya Nehemia. Nehemia alipokuwa na ujenga ukuta wa Yerusalemu, alikutana na changamoto za wapinzani ambao walikuwa ni wakatishaji tamaa na walikuwa wanatoa maneno ya kejeli kuhusiana ukuta, ala, ala na ukuta wa jiji la Yerusalemu aliyokuwa anajenga Nehemia. Na ni ukweli usiopingika ukisoma maandiko, kama Nehemia hangekuwa shupavu angekata tamaa na watu wengine pia wangekata tamaa. Soma Nehemia nne moja tatu utaona kile ambacho kina Sanibarati walichokuwa wanakisema nini? Mpendo wangu, nataka kukuambia chuma unoa chuma ni usemi ambao unatuhamasisha kutiana moyo. Kwa hiyo, Nehemia alitishiwa, ndiyo, na akatumiwa na manabii wa uongo, lakini Nehemia hakukata tamaa. Matokeo yake kazi ilisonga mbele kupitia yeye wale aliokuwa akiwaongoza kutokana na yale matisho aliyokutana nayo tunaona namna ambavyo aliweza kustahimili soma Nehemia 6:11-13 kwa kumbe chuma unoa chuma kuna maanisha kusaidiana kuinuana kutiana moyo ambako mwisho wa yote kutakuwa na faida kwa watu wote sio mtu mmoja tu kila mmoja, mpendo wangu, anahitaji kutiwa moyo. Kwani umekuwa mtu wa kuvunja mioyo watu, hiyo tabia ife kuanzia leo, kwa jina la Yesu, sema amina nne. Chuma unoa chuma ni usemi unaotufundisha kuwa tayari kubadilika Lazima ubadilike mpendo wangu. Kwa nini? Kwa sababu lengo la Mungu kumtoa mwanaye Yesu Kristo ni kuja kutubadilisha ili ya kwamba tujue namna ambavyo Mungu anatamani, ili ya kwamba tutembee kama ambavyo Mungu anatamani tutembee. Lazima mpendo wangu ukubali kubadilisha mwelekeo, ni lazima ukubali kubadilisha mtazamo, ni lazima ukubali kubadili tabia, ni lazima ukubali mpendo wangu kubadili namna ambavyo nafikiri, ubadili fikira za kwako. Kwa hiyo chuma hunoa chuma maana yake ni, ni kukubali kubadilika. Kwa nini kubadilika? Unajua, vyuma vinaposuguana huwa kunatokea mabadiliko chanya, na wakati mwingine chuma kunoa chuma humaanisha unaweza kuchoma moto chuma kimojawapo kikaiva katika moto, kisha ukatumia nyundo kugonga kile chuma kingine mpaka kikanyoka. Kwa nini? Kwa sababu chuma kinachogongwa kinabadilika na kuwa katika umbile lililokusudiwa na huyo mhunzi. Kumbe unapogongwa, badilika. Usipobadilika utagongwa na utaondolewa. Hili jambo lielewe. Kwa nini? Kwa sababu Mungu anaweza kutuinulia marafiki wazuri ambao wanaweza kutusaidia kukua na kukomaa. Ndiyo, wanaweza kutuambia ukweli, wanaweza kutushauri mashauri mazuri, wanaweza kutukemea, wanaweza kutujenga, wanaweza kutukosoa, wanaweza kutusaidia kujua tabia njema. Ndio maana ya chuma unao wa chuma kwa kumbe kuna umuhimu mpendo wangu, kama Mungu amekuinulia mtu wa kukushauri mashauri mazuri, kubali kubadilika. Kama Mungu mpendo wangu, amekuinulia mtu sahihi kwa ajili ya kukukosoa kwa yale unayoyafanya, badilika. Kama Mungu amekuinulia marafiki ambao wanajaribu kukueleza ukweli kukushauri ukweli, wanakukemea, wanakujenga, kubali kubadilika. Kwa nini? Kwa sababu ushauri wowote unaotokana na neno la Mungu mpendo wangu ni mpango wa Mungu kwa. Kumbe ni baraka kubwa sana kuwa na watu wanaokunyosha, na mara nyingine unaweza usijisikie vizuri kwa wakati fulani kibinadamu, na ni wanadamu wachache sana wanaopenda kuambiwa ukweli, ni wanadamu wachache sana wanaokubali kukemewa. Lakini mimi nataka nikuambie mpendo wangu, kubali kukemewa, usikatae maonyo, usikatae kukemewa, usikatae kuambiwa ukweli, maanake tabia hii ni sawasawa na chuma kukataa kunolewa, na anguko lake linaweza kutokea kwa watu wengi wasiokubali maonyo. Kwa nini? Kwa sababu Misali 29:1 inasema, Misali 29:1 inasema, aonywaye mara nyingi akishupaza shingo, atavunjika ghafula wala hapati dawa. Na ile Misali 28:13 inasema, afichaye dhambi hatafanikiwa na neno la Mungu linatutahadharisha kwamba ni muhimu kukubali maonyo. Wako watu mpendwa wangu hawataki kuonywa, wakiguswa wanavimba kupita kawaida, utafikiri swila, ndio wepesi wa kujitetea, wanajiona kwamba hawastahili kuguswa, lakini maandiko yanasema kwamba hao ni watu Wana wa haramu. Na kama wewe mpendo wangu ni mwana wa halali, ni muhimu mpendo wangu kukubali maonyo. Waebrania sura ya 12 mstari wa 5 hadi 11, Waebrania sura ya 12 ule mstari wa 5 hadi 11. Biblia inasema tena, mmeasahau yale maonyo yasemayo, nanyi kama kusema na wana, mwanangu isiazalao marudia ya Bwana wala usizimie moyo ukikemewa naye, maana yeye ambaye Bwana ampenda humrudi, naye mpiga kila mwana amkubarie. Ni kwa ajili ya kurudiwa mwastahimili; Mungu awatendea kama wana. Maana ni mwana yupi asiyerudiwa na babaye? Basi kama mkiwa hamna kurudiwa, ambako ni fungu la wote, ndipo mmekuwa wana wa haramu ninyi, wala si wana wa halali. Na pamoja na hayo, tulikuwa na baba zetu wa mwili walioturudi nasi tukawastai. Basi si afadhali sana kujitia chini ya Baba wa roho zetu na kuishi? Maana ni hakika hao kwa siku chache waliturudi kama walivyoona vema wenyewe, bali yeye kwa faida yetu, ili tuushiriki utakatifu wake. Kila adhabu wakati wake haionekani kuwa kitu cha furaha, bali cha huzuni; lakini baadaye huwaletea wao waliozoezwa nayo matunda ya haki yenye amani. Ndiyo kwa nini Mungu anatamani mpendo wangu uwe tayari kwa wakati unaofaa, hata usiofaa? Kuna wakati utaambiwa, huenda yasikupendeza sana unayoambiwa, lakini ndio ukweli. Kubali mpendo wangu kubadilika. Ndio tano, chuma unoa chuma ni usemi unaotukumbusha kujifunza kutoka kwa wengine ni usemi unaotukumbusha kujifunza kutoka kwa wengine. Unajua, wakati mwingine Mungu hutumia watu, na kujifunza kutoka kwa mtu mwingine ni kanuni ya chuma unoa chuma. Timoteo wa pili sura ya pili mstari wa pili. Biblia inasema na mambo yale uliyoyasikia kwangu mbele ya mashahidi wengi hayo uwakabizi watu waaminifu watakaofaa kuwafundisha na wengine. Paulo Mtume hapa anaonyesha kwamba Timotheo alijifunza vitu kutoka kwake, na Paulo Mtume anamtaka Timotheo ayatumie yale aliyojifunza kutoka kwa Paulo kwa wengine, awafundishe watu waaminifu na hawa watu waaminifu atakao wafundisha wafae kuwafundisha na wengine. Kwa kumbe, kujifunza kutoka kwa wengine ni njia sahihi ya kujinoa, kwa chuma kinapokinoa chuma kingine husaidia kukifanya chuma kilichonolewa kutumika kama jinsi chuma kile kilichokusudiwa na aliyekinoa. Kwa nini? Kwa sababu maandiko yanaionyesha wazi kwamba Waliojifunza kutoka kwa Yesu Kristo walitambulika kwa namna walivyokuwa na ujasiri mkubwa sawa sawa na ule, alivyokuwa na ule aliokuwa nayo Yesu Kristo. Ili isababishwa na nini? Ilisababishwa na yule aliye wa Noa, alivyo chuma hunoa chuma. Ukisoma Matendo ya Mitume sura ya nne ule mstari wa kumi na tatu Biblia inasema basi walipoona ujasiri wa Petro na Yohana, na wakajua ya kuwa ni watu wasio na elimu, wasio na maarifa, wakastajabu, wakawatambua ya kwamba walikuwa pamoja na nani? Na Yesu. Unajua, kipindi hiki ni kipindi kile ambacho mitume walikuwa napitia katika misukosuko lakini walikuwa na ujasiri kwa nini? Kwa sababu chuma kilikuwa kimenoa chuma, maanake yale ambayo baba yao waliwafundisha ndio ambao waliaishi. Hata wakuu wali wa dini walijua ya kwamba hao watu sio watu wa kawaida. Hata mpendo wangu, napotembea kwa kuifuata njia, kama mwokozi anavyosema mwenyewe ya kwamba yeye ndio njia ya kweli na uzima, mpendo wangu, nakwambia hakuna sababu ya kuogopa habari ya maneno yao. Unaye mkuu ambaye ni Mungu mkuu ndani yako, mpendo wangu, kwa sababu liko neno la Mungu, hakuna sababu ya ukata tamaa, wale kuogopa kwani kwa sababu chuma unoa chuma. Maana yake Yesu Kristo anapokuwa ndani yako, yali nayoyasema ndiyo yanatoka kwake. Unajua, kwa mujibu wa Matendo ya Mitume nne kumi na tatu viongozi wa dini walishangazwa sana na uwezo mkubwa wa Petro na Yohana. Walishangazwa sana na ujasiri wa Petro na Yohana. Walishangazwa sana na uwezo wao wa kujieleza. Walishangazwa sana na namna ambavyo walikuwa wanajiamini na miujiza walioifanya. Unajua, paka ilipelekea wakataka kujua kwamba hao watu ni watu wa namna gani? Wamesomea wapi? Wamesomea wapi? kwa sababu akiangalia kwa habari ya kidunia hawaoni chuo ambacho walisoma kina Petro na Yohana, wala hawaoni hata shule waliosoma kina Petro na Yohana, na mwisho wa siku aanza kuhoji ya kwamba hawa watu ni watu wa namna gani, hii elimu imetoka wapi? Na mwisho wa siku akataka wa kujua ya kwamba hii elimu sio elimu ya kawaida. Unajua tuna elimu ambayo sio elimu ya kawaida, ni elimu itokayo juu. Hii elimu itokayo juu, mpendo wangu, inapita fahamu za kibinadamu. Hii elimu itokayo juu ina uwezo wa kubadilisha mitazamo ya kibinadamu, ina uwezo a kutoa magonjwa. Hii elimu mpendo wangu, ina uwezo wa kuondoa vifungo vya aina yoyote, iwe ni mizimu, iwe ni mapepo, iwe ni majini. Mwisho wa siku nini? Mungu anatukuzwa, ndiyo. Kwa hiyo wengi wa viongozi wa dini ya Kiyahudi walikuwa walimu, waliwafundisha watu, lakini walishangaa mambo ambayo yalifanywa na watu wasio na elimu, mambo yaliyofanywa na watu wasiokuwa na elimu, wasio kuwa na maarifa. Maanake nini? Watu wasiokuwa na ujuzi wa Torati, watu ambao hawakupitia darasa lolote la viongozi wa kidini, watu ambao wanatambulika lakini wasio na maarifa. Ndiyo. Watu walioibuka tu wasiojulikana. Wametokea wapi? Unajua nini? Walikuja kubaini kwamba watu hawa ni kwa sababu mafunzo yao waliyapata kwa nani? Kwa Yesu. Yesu alipochagua wanafunzi wake, hakwenda kwenye madarasa ya watu maalumu. Alichukua watu wa kawaida, watu wasio na elimu. Akawa noa, wakawa vile alivyotaka. Kubali kuwa kama ambavyo Mungu anataka. Chuma hunoa chuma. Ukisoma Injili ya, ya Matayo sura ya 4, 18, ishirini na mbili, Biblia inasema naye alipokuwa akitembea kando ya bahari ya Galilaya aliona ndugu wawili Simoni aitwaye Petro na Andrea nduguye wakitupa jarife baharini kwa maana walikuwa wavuvi. Akawaambia, nifateni, nami nitawafanya kuwa wavuvi wa watu. Mara wakaziacha nyavu zao wakamfata. Akaendelea mbele, akaona ndugu wengine wawili, Yakobo wa Zebedayo na Yohana nduguye, ambao walikuwamo chomboni pamoja na Zebedayo, baba yao, wakizitengeneza nyavu zao, akawaita. Mara wakaziacha chombo, wakakiacha chombo na baba yao, wakamfata. Nini? Unajua, hawa walikuwa watu walionolewa na Yesu mwenyewe. Hawa watu walikuwa ni mashujaa hawa watu walikuwa ni majasiri. Hawa watu walikuwa na uwezo wa kunena, walikuwa na uwezo wa kujenga hoja za kimaandiko, walikuwa na uwezo wa kudhibitisha wazi kwamba Yesu ni Bwana, jambo lililopelekea wajiulize kwamba hawa watu wametokea wapi. Kwa nini? Ni ukweli mpendwa wangu ulio wazi kwamba wao walikuwa wamejifunza kila kitu kutoka kwa Yesu Kristo. Chuma unowa chuma. Unajua wakati Paulo Mtume. Yeye alikuwa mtu aliyejifunza kutoka katika shule za viongozi wa Kiyahudi waliokuwa maarufu sana wakati huo. Ukisoma ile matendo ya mitume 22:35. Biblia inasema, mimi ni mtu wa Kiyahudi nalizaliwa Tarso mji wa Kilikia, ila nililelewa katika mji huu miguuni pa Gamalieli nikafundishwa sheria ya baba zetu kwa usahihi. Nikawa mtu wa jitihada kwa Mungu kama ninyi nyote mlivyo leo hivi nikawauzi watu wa njia hii hata kuwaua, nikawafunga nikawatia gerezani wanaume na wanawake, kama kuhani mkuu naye anishuhudiavyo na wazee wa baraza wote pia, ambao nalipokea barua kwao kuwapelekea ndugu wale. Nikaenda Dameski ili niwalete wale waliokuwa huko hata Yerusalemu hali wamefungwa ili waadhibiwe. Sasa unaweza kuona kwamba Paulo mtume tofauti na Petro na Yohana, yeye alikuwa amepitia shule ya yahudi na aliweza kujitambulisha hivyo, na wazee walikuwa wa wanamjua na Gamalieli alikuwa labi aliyeheshimika sana, alikuwa anamjua. Ukisoma Matendo ya Mitume 5:34 35. Biblia inasema lakini, mtu mmoja Farisayo jina lake Gamalieli, mwalimu wa Torati mwenye kuheshimiwa na watu wote, akasimama katika baraza Akaamulu mitume wawekwe nje kitambo kidogo, akawambia, enyi waume wa, wa Israeli, kiazarini jinsi mtakavyowatenda watu hawa. Si unaona hapo? Huyu ni Gamalieli. Gamalieli hapa anatajwa kama mwalimu wa torati aliyeheshimika sana, alikuwa rabi, na wanahistoria wa nyakati za kanisa la kwanza wanaeleza kwamba rabi huyu alifundisha kati ya mwaka wa hadi ya tano baada ya Kristo na unaposoma vizuri historia yake unakuta kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba yawezekana alimfundisha Paulo aliyekuwa na umri wa miaka kama kumi na sita hivi. Kwa hiyo Gamarieli alikuwa ni farisayo aliyebobea katika shule ya rabi, ndiyo kabla kidogo ya Yesu Kristo. Wakati huo kulikuwa na marabi maarufu sana na hawa walikuwa wanahusika na kiwango kikubwa kuwa noa wayahudi wengi katika masuala ya sheria na mitazamo mikubwa miwili. Na kwa msingi huo kila mmoja alinolewa kwa namna fulani kutoka kwa mwingine. Kwa muda usingetosha mpendo wangu kuelezea habari kuonyesha kuwa noa wengine waliopata mafunzo kutoka kwa vyanzo mbalimbali. Ukimsoma Musa, Musa alipata elimu ya kimisiri kwao. Nii, nataka kuambia mpendo wangu, kwa hiyo usemi huu unatukumbusha wazi kwamba ili uweze kuwa mtu mzuri kuna manufaa ya kujifunza kutoka kwa wengine. Mpendo wangu, kuna kila sababu kuwasaidia wengine ili wawe wazuri zaidi. Kumbuka mpendo wangu, hakuna mtu anayeweza kuwa mtu peke yake, anayeweza kuwa mzuri peke yake, anayeweza kuwa jasiri peke yake. Ndio maana Yesu akachagua mitume kumi na wawili. Lengo lake lilikuwa ni aweze kuwanoa. Kwa nini? Kwa sababu alikuwa na elimu ya kimbingu. Na ndio maana Bwana kaniambia, mpendo wangu, lazima ujiwe hili jambo ya kwamba tunategemeana. Weye unaye mzalau mkeo, lazima mpendo wangu, huyo mkeo mpe heshima, uelewe ya kwamba na yeye anayo mawazo ya kuweza kukushauri. Lazima ujue hili jambo, lazima uamini ya kwamba, mpendo wangu, tunategemeana. Jambo lingine, chuma unoa chuma, ni usemi unaotukumbusha umuhimu wa neno la Mungu. Chuma unoa chuma, kama unajua, kwa karine nyingi, imethibitika wazi kwamba neno la Mungu limekuwa na nguvu kubwa sana ya kubadilisha maisha ya watu kuliko namna nyingine zozote. Na kama mpendwa wangu, mtu unataka kunolewa vwema, kunyoshwa vwema, kuwa mwema, kubali kunyenyekea kwa neno la Mungu. Kwa nini? Kwa sababu Biblia inalisifia neno la Mungu kama upanga ukatao kuwili. Kwa mujibu wa Waebrania 4:12-13, ne maana neno la Mungu li hai, tena lina nguvu, tena lina ukali kuliko upanga uwao wote ukatao kuwili. Tena lachoma hata kuzigawanya nafsi na roho, na viungo na mafuta yaliomo ndani yake. Tena lijepesi kuyatambua mawazo na makusudi ya moyo. Wala hakuna kiumbe kisichokuwa wazi mbele zake, lakini vitu vyote viu tupu na kufunuliwa machoni pake yeye aliye na mambo yetu. kwa Kumbe, neno la Mungu lina uwezo wa kuyatambua mawazo na makusudi ya moyo. Neno la Mungu, mpendo wangu, ndiyo chuma harisi. Kwa nini? Kwa sababu kama chuma unoa chuma, neno la Mungu, mpendo wangu, ni zaidi ya chuma. Lina uwezo wa kukunoa. Kwa nini? Kwa sababu neno la Mungu linayafahamu mawazo ya moyo wako. Funika macho yako ni mshukuru Mungu. Mungu, ninakushukuru kwa ajili ya majina haya yote, nialete mbele zako Mfalume onekana, Baba mwema, kwa sababu unastahili. Asante kwa ajili ya Joyce Damsoni kutoka Usoke Misheni, Harima Bakari, Mwalimu William Shewele, Mchungaji Matayo kutoka Nzubuka, Filipo Mgila, Prikseda Juliasi, Lukas Modesi, nimweke mkononi mwako. Esta Mabula sana kwa ajili ya mchungaji Mbutu mchungaji Kiarusi mchungaji Matayo nimweke mkononi mwako Matrida Mbogo kutoka Dar es Salaam sande kwa ajili ya mtumishi wako Samueli Butene Kisa Maikenda Emanueli Lusangija Simon Erieze mama Eria wakinwa, niombe kwa ajili ya mtumishi wako mama Rusi wa Uzunguni Meri Laulenti Iridadismasi Yunge Sara Marambo wa Mtwala Renuad Matayo wa Misole niombeja Yohana James rubinza, Marimvigi Tankana Enesi magaziko nawili watukutuku ridia kakili lozi bisuru kutoka bomba mzinga elfu matani sukari lozi lazalo Lukasi kutoka Kigwa ei Jan Elbert Pite Kristofa Kahele Kadheli Danieli Marco Bonifasi na mke wake Salum nimweke mkononi Mgumbesa Gadi kutoka chuo cha arisi Fautini madasha Gresi Winston Monica Robert Liliani Alfonsi Gaudensi Chami nimweke mkononi mwako n Mariusi haya majina yote, Mungu umetufundisha siku ileo, namna ambavyo Bwana unatamani tuweze kujua usemi wa chuma unoa chuma. Mungu wetu mema, umejaribu kutufundisha ya kwamba tunategemeana, lazima tuwe na umoja, lazima tukubali ya kwamba Mungu kushauriwa. Mungu wetu mwema, wewe peke yako ndiye mshauri wetu ajabu. haya majina yote ni yasogeze mikononi mwako Mungu, na kuna majina mengi, Mungu siyasoma mbele zako. Hawa watoto wako wote wana mahitaji yao, kila mmoja mmoja mmoja, Bwana kakutana na itaji lako kwake. Pigana na adui aliyejipanga kupigana naye, roho ya magonjwa na ikataa siku yao juu ya maisha ya watoto wako kaonekane, baba mwema. Kwa ajili ya mwalimu Dafroda Benadi na mke wake Maritini Polini Mashachua na watoto wao Paskali pamoja na Noelia pamoja na Danieli, watano wa tembele zako. Asante kwa Jarusi Wiliamu Siwiti, nimlete mikononi mwako. Asante kwa ajili ya Diana Bonifasi, nimlete mikononi mwako, wafunike na damu yako ya thamani. Asante kwa ajili ya baba Rivini kutoka na Barikia nchi yetu Mungu. Amani endelee kutawala kwa nchi yetu Mungu, amani endelee kutawala kwa nchi yetu. Rais wetu na wasaidizi wake wote ni waweke mkononi mwako. Sante kwa ajili ya uchaguzi ulio mbele yetu. Ni usogeze madhabahu yako. Sante kwa ajili ya five office. Mkurugenzi mtendaji mkuu pamoja na mhasibu mkuu. Iwe ni dispensary white tv online. Sante kwa ajili ya uhai eh, eh, tv. i Baba mwema, wabariki watumishi wako radio YFM, manager wa radio Uhai mhariri mkuu pamoja na mkuu wa vipindi, waandishi na watangazaji wote, na mimi mtumwa wako, napoondoka hapa, Mungu awe pamoja nami. Na sande, Baba mwema, kwa mahitaji ya watu wako wote hawa, kwa majina yao kila mmoja mmoja, kaguse mahitaji yao katika jina la Yesu, amen. Mpendwa wangu, Mungu akubariki sana. Kwa sababu ya muda wangu, ninao muda ambao ni wa kuombea mahitaji yako, mpendwa wangu, nami siachi kuomba kwa ajili yako. Kwa maelekezo zaidi, tumia 0755 291 kutane kwa siku nyingine, kwa mara nyingine. Amina. Kubwa umefika wakati, umekata tamaa, jambo gani?