Mpendwa msikilizaji, karibu kwenye kipindi cha Neno Uzima. Tunayofuraha umeungana nasi kujifunza neno la Mungu. Kipindi hiki kinaletwa na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania. Somo letu la leo likiwa linahusu nini maana ya dhambi. Jambo hili limekuwa likitatiza watu wengi na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake katika mada yetu ya leo inayohusu nini maana ya dhambi. Kiongozi wa mjadala wetu ni mchungaji Gerald Mayoli, karibu na Mungu akubariki. Wapendwa wasikilizaji wetu, tuko na watumishi wa Mungu kwenye kipindi cha neno uzima. Mimi ninayezungumza ninaitwa mchungaji Gerald Jonas Mayoli, natoka kanisa la Senta Baptisti Uliankuru, Tabora, Tanzania. Tuko pamoja na wachungaji wengine hapa, niombe wajitambulishe. Karibu. Mimi naitwa mchungaji Cosmas Munzari Kanunu, niko Tabora, kanisa la Baptisti Efeso, hapa hapa Tanzania. Naitwa mchungaji Andrea Nangi mchungaji wa kanisa la Baptisti Urambo. Kwa majina naitwa mchungaji Joseph Silibeti, mchungaji wa kanisa la ushindi Baptisti Kigwa, Tabora, Tanzania. na mchungaji Ruben James Tiaga, mchungaji wa Igunga, karibuni sana na Mungu awabariki. Naitwa mchungaji Daniel Mayunga, natokea kanisa la Jerusalemu Baptist liloko Tabora nchini Tanzania. Asante sana watumishi wa Mungu. Ndugu zetu wa wasikilizaji wa na kipindi cha neno uzima, aa, tuna somo ambalo lina kichwa cha habari kinasema, nini maana ya dhambi? Watu wengi duniani wanaweza kawa wanatenda dhambi asijue kama anatenda dhambi, kwa sababu dhambi ni neno la jumla. Mtu kila dhambi mtu anayoitenda inaitwa ni, ni dhambi. Je, ni kweli watu wanajua nini maana ya dhambi? Karibu chukaji kanuni ah, dhambi ni kweli, wengi hawajui lakini mimi na vifungu viwili yeah. Kifungu cha ja kwanza kinapatikana katika mambo ya Walawi sura ile ya sita mstari wa pili Biblia inasema hivi mtu awaye yote akifanya dhambi na kuwasi. Kwa hiyo mtu kuwasi ni kujitenga na kile kitu ulichokiamini. Kwa hiyo dhambi ni kuwasi au kutokufuata mpango wa Mungu uliowekwa. Lakini kifungu kingine kipo katika uh, Biblia kuasi kunafananishwa na uchawi. Biblia inasema kwa kuasi ni kama dhambi ya uchawi. Ukisoma kifungu hiki cha Samweli wa kwanza sura ya kumi na tano mstari wa ishirini na tatu, kwa dhambi ni kama ua, uchawi. Kwa hiyo uchawi maana yake ni mtu anayeua anayefanya mambo yasiyo ya kinyume na utaratibu wa Mungu. Kwa hiyo dhambi kwa ujumla wake ni uasi, na mtu anayefanya dhambi kwa sababu mtu mwingine anajua dhambi labda ni, ni kulewa pombe ani sehemu tu. Dhambi ni kuua, dhambi ni kukana, dhambi ni kumkataa Yesu, dhambi yaani ni kuasi. Hata kuacha amri za Mungu nayo ni uasi. Kwa hiyo dhambi ni kama uchawi. Yeah. Kumbe dhambi ni kitu kibaya sana. Biblia inasema hapa na msikilizaji wetu nafikiri atatuelewa vizuri, inasema hivi ukisoma Samueli wa kwanza sura ya kumi na tano mstari wa ishirini na tatu kwani kuwazi ni kama dhambi ya uchawi. Mchungaji Ndiaga, wewe unasemaje? Mimi nikubaliane na, na mchungaji kanunu amesema, uchawi ni kama dhambi sio kama tu ni dhambi yani, na, na, na, zambi ni uchawi sio kama ni, ni, ni uchawi tu kabisa yani Yani, mchawi anayeloga na kuua na mtenda zambi wote wale ni ofisi moja. Kwa sababu gani? nilikuwa naangalia kitabu cha Injili ya Yohana hapa, sura ya nane. Mm -hmm, mm -hmm. Sura ya nane na mstari ule wa thelathini na nne kama sikosei, unasema hivi thelathini na nne Yesu akawaambia, amini amini nawaambia kila atendaye zambi ni Mm. Kwa nini awe mtumwa maana yake kwa unatumikishwa na dhambi. Eh, inamtumikisha. Hey, inamtumikisha. Kwa hiyo hafanyi chochote kilicho chema isipokuwa kitu, dhambi, tu kinachoihusu dhambi tu yake peke yake Bas. nangi rangi unasemaje kwa habari ya dhambi dhambi ni nini? uh, kwa kweli dhambi neno ambalo limesimama hapa ni kile kitendo cha kuasi. Mm. kinyume cha Mungu yeah. Yaani Mungu anataka uende hivi we unafanya kinyume. Ndio mm, maana hapa nilikuwa nikiangalia huku mstari wa 24 anasema ndipo Sauli akamwambia Samweli nimefanya dhambi maana nimeihalifu amri ya Bwana pia na maneno yako kwa sababu naliwaogopa wale watu nikaitii sauti yao. Historia inajulikana kwamba Mungu alimwambia akawateketeze wale watu mm, lakini akawaacha. Mm -hmm. Kwa hiyo maana yake alienda wali kufanya. Ukiuka, ukiuka kile mm, Mungu anasema. Ndio maana nasema unaasi. Ukisoma Warumi inasema hivi mm. kwa sababu kama kwa kuasi mtu mmoja, wengi waliingizwa katika hali ya wenye dhambi, kadhalika na kwa kutii kwake mmoja, wengi wameingizwa katika kuwa wenye haki. Kwa hiyo kwa kuasi kwa Adamu na Eva basi wote tukaingia katika dhambi, alipoacha maagizo ya Mungu. Kwa hiyo wazi ni dhambi ya kuacha kile ulichoelekezwa ukafanya tofauti na kile kilichoelekezwa kabisa. Karibu wachungaji kama maneno wanaoyazungumuza, wanaongea maneno mazuri sana maneno. Haya aliyazungumuza sana Yohana katika waraka wake wa sura ya tatu, ukisoma mstari ule wa kumi na nane. Amen. Au mstari wa nane alizungumuza sana neno alisema hivi Atendaye zambi ni wa Ibilisi. mm. kwa kuwa Ibilisi hutenda zambi tangu mwanzo. Sasa mm. ni kweli kabisa kwamba mtu anayetenda zambi ni mali ya Ibilisi, kwa sababu Ibilisi ni kazi yake hiyo. Kwa hiyo hii haikuepeki, ni chombo cha Shetani. Sasa kabisa, chungaji Wayongo, nasemaje? Ya nami niongezee ni hapo e, watumishi wa Mungu wamesema na Pastor Silbeti na Mchungaji Ntiaga Pasta Kanuni na mtumishi wa Mungu Nangi wamechangia vizuri. Nami niongezee tu kwamba tafsiri ya neno zambi naweza kusema mimi pia ni kujiinua <coughs> <coughs> <coughs> kujiinua hiyo, <coughs> ni tafsiri ya neno zambi. <coughs> Wapi imeandikwa? Isaya kumi na nne ule msari wa kumi na tatu Tumesikia watumishi wa Mungu wanasema, tangu mwanzo shetani ni baba wa uongo, tangu mwanzo hmm. Tukiangalia huo mwanzo, hii Isaya 14:13 inasema, nawe ulisema moyoni mwako, nitapanda mpaka mbinguni, nitakiinua kiti changu juu kuliko nyota za Mungu, nami nitaketi juu ya mlima wa mkutano katika pande za mwisho za kaskazini, nitapaa kupita vimo vya mawingu nitafanana na yeye aliye juu, lakini utashushwa mpaka kuzimu, mpaka pande za mwisho za shimo. mm. <laughs> Kwa hiyo zambi ni kujiinua. Kujiinua mpendo, unee, nisikiriza, kujiinua ni kubaya mno. Acha Mungu akuinue. Amen. Acha kujiinua, huo ni uasi. Kama na we una tabia ya kujiinua, acha kujiinua kujishusha ndio ishara ya Mungu kukuinua. Amen. Unapokuwa mtu wa kujishusha kwa sababu shetani kilichomfanya mpaka Mungu akasema utashushwa. Mpaka pande za kuzimu ni ile kujiinua, nita panda. Ya, yeah. Kwa hiyo dhambi ni kujiinua. Asante sana wachungaji. Kwa kweli mpendwa msikilizaji wa kipindi chetu cha neno uzima, dhambi kama unavyoiona kama dhambi ni neno la jumla. Lakini dhambi ni kitu kibaya sana. Ndicho kimeharibu mfumo wote wa dunia. Dhambi imeharibu kila kitu, mawasiliano ya mtu na Mungu yamevurugika. Nilikuwa naangalia kitabu kile cha Mwanzo, ile sura ya mwanzo, sura ya sita mstari wa kumi na moja Biblia inasema kwamba dunia ikaharibika mbele za Mungu, dunia ikajaa dhuruma. Mungu akaiona, akaiona dunia na tazama, imeharibika ime, haribiki, ime imeharibika, maana kila mwenye mwili ameiharibu njia yake mwenyewe duniani. Anasema kila mwenye mwili ameiharibu njia yake mwenyewe, mwenyewe. Kwa dhambi ni kitu kibaya sana, mm. Dhambi ni uasi, mm. Katika ile waraka wa Yohana tatu ile msali ule wa nne, imesema kwamba dhambi ni uasi. Ile Yohana imesoma Yohana ile mm. waraka pangu, wa Yohana wa tatu Waraka, waraka wa waraka wa Yohana Yohana tatu. tatu ule mstari ule wa nne ule mstari wa nne imeandikwa hivi, ndiyo uh, kila atendaye zambi afanya uwasi. Ndiyo, kwa kuwa zambi ni uwasi. Maana yake uwasi kuwa kinyume na mapenzi ya Mungu, maana yake kufanya tofauti na vile na vile Mungu. Na vile Mungu anavyoelekeza au kutokulitii neno la Mungu, kujifanyuwa nawayjitakia mwenyewe. Hmm. Ukafanya wewe unataka wewe mwenyewe usimtii Mungu, maanake ukafanya kinyume na Mungu. Na dhambi unaona inaharibu kila kitu. Unasemaje wewe? Mimi niseme kwa maneno mengine. Biblia inasema ukisoma Warumi 1:18 kwa sababu ghadhabu ya Mungu imedhihirishwa kutoka mbinguni juu ya uasi wote na uovu wa mwanadamu waipingao ile kweli ya Mungu. Unaona inavyofafanua, yaani ghadhabu ya Mungu, yani, Mungu imedhihirishwa kutoka mbinguni kwa sababu ya uasi, kwa watu wale wanaopinga ukweli wa nani wa, wa Mungu. Mungu anachukia kwa sababu wanapinga ukweli wa Mungu, ni waasi. Kwa hiyo mtu yeyote anayepinga ule ukweli wa Mungu, wengine wanakataa kwamba Yesu sio Mungu. Kwa hiyo kama wanakataa maana yake ni waasi. Wanapinga ukweli wa nani? Wa Mungu. Mpendwa wa msikilizaji wetu, dhambi sio kitu kizuri. Dhambi ni, ni kitu kibaya sana. Na ndio maana Yesu alikuja duniani kuhubiri ili watu waache dhambi. Akatuita na sisi watumishi wa Mungu, wachungaji wa injilisti, manabii na mitume, kazi tuhubiri habari njema watu waache dhambi. Dhambi kuiendekeza dhambi ni mbaya. Dhambi ni uasi, m tunakushauri uache dhambi yoyote ile. Acha dhambi. Dhambi ni kitu kibaya sana. Mungu akusaidie. Tutakwenda kuomba ili Mungu akupe msaada. Baba mbinguni, asante kwa ajili ya neno hili, watu wamejua nini maana ya dhambi. Dhambi ni uasi, dhambi ni kwa kinyume na Mungu. Wasaidie watu wako wasendekeze dhambi, wakaiache dhambi katika jina la Yesu. Amen, Amen. Amen. Amen. Namba ya simu ni sifuri saba inne, nane, tatu. Chungaji Gerard, Jonas Mayori kanisa la Senta Uliankuru, Uliankuru Baptisti. Mpendwa wa msikilizaji wetu, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha 255 752 234 601. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na kwa jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Lifewed kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.