Mpendwa msikilizaji, karibu kwenye kipindi cha Neno Uzima. Tunayo furaha umeungana nasi kujifunza neno la Mungu. Kipindi hiki kinaletwa na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania. Somo letu la leo likiwa linahusu je, Lawama ina madhara gani? Jambo hili limekuwa likitatiza watu wengi, na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake katika mada yetu ya leo inayohusu je, lawama ina madhara gani? Kiongozi wa mjadala wetu ni Mchungaji Daniel Mayunga. Karibu na Mungu akubariki. Ndugu yangu mpendwa msikilizaji wa kipindi pendwa cha Neno Uzima, mahali popote ulipo, nianze kwa kujitambulisha. Ninaitwa mtumishi wa Mungu Danieli Mayunga, natokea kanisa la Jerusalemu Baptist Loko, uh, nchini eh, Tanzania katika mkoa wa Tabora. Niko hapa eh, kwa ajili ya kukuletea ujumbe ambao Mungu ameutuma kwako tuweze kujadili ili ya kwamba tuweze kupata faida. Lakini siko peke yangu, niko na watumishi wa Mungu. Ni wape nafasi ili ya kwamba wajitambulishe kwanza, kabla hatujaendelea. Mtumishi wa Mungu, karibu. Naitwa mchungaji Gerard Jonas Mayori, kanisa la Baptist Center Uliankuru, Tabora, Tanzania. Mimi naitwa mchungaji Cosmas Unzali Kanunu, uh, ni mchungaji wa kanisa la Baptisti Efeso, Tabora mjini. Naitwa mchungaji Andrea Nangi, mchungaji wa kanisa la Baptisti Urambo, kwa majina ni Joseph Silibeti, mchungaji wa kanisa la Ushindi Baptisti Kigwa Bora Tanzania. Mchungaji Ruben, James Ntiaga mchungaji wa kanisa la Baptisti wilaya ya Igunga. Asante watumishi wa Mungu, karibuni sana, tujadili mada iliyo iliyopo mezani nili e, nilitamani leo tuangalie pamoja na msikilizaji anayetusikiliza madhara yatokanayo na lawama. Hivi lawama ina madhara gani kibiblia, watumishi wa Mungu? Kwa sababu hii ni mada ambayo inaweza ikamsaidia msikilizaji, hata kama anajua, inaweza kuwa sababu ya kumkumbusha. Lawama ina madhara gani lawama? Law, karibu ni watu wa Mungu. <laughs> mchungaji Silvet. Eh, lawama ni mbaya sana. Lawama ni mbaya sana ni mbaya sana. Tunataka tuiangalie lawama katika bustani ya Eden. mm -hmm. Ukisoma ile Mwanzo sura ya tatu, wakati ukisoma kuanzia mstari wa kwanza hata mpaka wa nne. mm. Utaona yule mama alipoingiziwa wazo la kusema kwamba Mungu alijua siku mtakapokula matunda mtakuwa kama yeye maana mm. yake ndani ya fahamu zao walifahamu alielewa kumbe kwamba Mungu alikuwa na sababu ya kuwa ya kuficha mm. kitu kizuri mm. ili kwamba wao wasikielewe mm. Kwa hiyo kilichoingia pale kilileta kifo mm. Kwa hiyo lawami naleta kifo, na matokeo yake tunaona walianza kulaumiana, walianza kulaumiana mpaka hata wawaw, kubali, wawaw. Kosa liishe likaendelea hata leo, anamlaumu mke mke wake wake kabisa, mke wake naye anamlaumu na, na, na nani analaumu naye nyoka, nyoka. Lawama, lawama mbaya, mchungaji Cosmas. ah, ukisoma kitabu cha Methali mm. lawama alivyosema mchungaji sibeti ni mbaya sana, lawama ni mbaya sana. Methali kumi na saba mstari wa kumi mm. unasema hivi, lawama hupenya moyoni. <laughs> lawama hupenya... moyoni, lawama uh hupenya mwa wenye ufahamu kuliko mapigo mia eh. Kwa hiyo ukiwa mtu wa kulaumu mm -hmm. moyo wako ile lawama hui inapenya mpaka moyoni kuliko mm. hata kupigwa lawama. E, kwa hiyo watu wanaokaa katika lawama, matoko yako ni kuugua ni kuugua e. ndio maana unasikia watu wana high pressure, wana madonda ya tumbo, wana nini, kwa sababu ya nini? Lawama inapenya moyoni, lawama mm. Kwa lawama ni mbaya sana, mbaya sana. Kwa sababu kulaumu inaleta hata wewe wadui mm. wadui. Lawama. E, lawama, kwa hiyo kama alivyosema Mchungaji Sibeti pale Edeni zilizoendelea ni lawama. Uh, ni huyu mwanamke uliyenipa, ina maana ni kama Adamu, anamlaumu Mungu kwamba alimpa mke mm. mbaya mm -hmm. Unaona ya, ya, wakati Mungu alimpa kitu kizuri mm. Basi anaulizwa mwanamke, anasema sini nyoka alinidanganya mm. Hataki kukubali, kwa hiyo anaendelea katika laumu, na ndio sababu kisoma Mungu alikuwa hazungumzi mm. Akimaliza kuzungumza, matokeo yake Mungu alisema, akashusha laana kwa sababu aliona hii lawama zitaendelea mpaka lini, akachusha laana mm. kwa hiyo lawama ni mbaya, kwa sababu inapenya ni, mpaka moyoni, ni mbaya sana, mchungaji mm. Gerard, lawama ni sawa sawa na manunguniko mhm mm unaona, katika Hesabu ile sura ya 21 mstari wa 4 mhm mm wakamnungunikia wakamunungunikia Musa, unaona mpaka wakapata pigo la kuliwa na nyoka mm -hmm. nyoka wa saba mm -hmm. ambaye Biblia inasema kwamba wakasafiri kutoka mlima wa Hori kwa njia ya bahari ya Shamu ile Hesabu ishirini na moja mstari ule wa nne. Mhm. Mm, wakasafiri kutoka mlima wa Holi kwa njia ya bahari ya Shamu ili kuizunguka nchi ya Edomu, watu wakafa moyo kwa sababu ya ile njia mm. Kwa sababu ya ile njia watu wakamunungunikia Musa, wakamunungunikia Mungu na Musa, mbona ametupandisha huku kutoka nchi ya Misiri mm. ili tufe jangwani, maana hapana chakula wala hapana maji, na roho zetu zina kinai chakula hiki dhaifu mm. Unaona kule mwisho ukiendelea kusoma unaona Mungu akaumia, hakujisikia vizuri, akaruhusu nyoka wa moto, akaanza kuwara watu mm. manunguniko na lawama vinafanana mm. Mm, mm, mm. Baada ungepata baraka baadaye unapata mauti mm. Asante baba. Mchungaji nani? Nilikuwa mm, naangalia hapa katika Hesabu ile sura kumi na mbili mstari wa kwanza mm. na mstari ule wa Anasema kisha Miriam na Haruni wakamnenea Musa kwa sababu ya mwanamke mkushi mm. aliyekuwa amemwoa maana alikuwa amemwoa mwanamke mkushi. Wakasema, je, ni kweli Bwana amenena na Musa tu? mm. Hakunena na sisi pia. Bwana akasikia maneno yao. mm. Kwa hiyo hawa watu tunaangalia nini, sababu ya manung'uniko nini? Sababu ya manung'uniko kwa sababu unaweza ukaibua manung'uniko kwa mtu kumbe hana shida mm, na tunayaona haya manung'uniko ambayo hayana sababu ya haki mm, Mungu anasema ndio, unaona matokeo yake mabaya mm, lakini kama unatakiwa uchunguze manung'uniko yale, unanung'unikiwa kwa sababu gani mm, je umefanya kosa mm, au la mm, tunaona hapa Musa hakufanya kosa mm, ila wao waliinua kwa sababu ya chuki. Mm. E, kwa hiyo tunasema kwamba wivu. Wivu. Kisoma hapo naona wivu. Mm. Lakini e, ongezeka neno kadogo pia mm. kwa mchungaji Nangi. Mm. Ukisoma katika kile kitabu cha Timoteo. Mm. Sura ile ya tatu mstari wa saba Biblia inasema kwamba uh, lawama ni mtego wa ibilisi. Lawama ni mtego wa ibilisi. Eh, kwa sababu inasema ili usiangue katika lawama na mtego wa ibilisi. Lawama ni mtego wa ibilisi. Mm. Pasantiaga na mimi ni Ungari na wote waliyozungumza, lawama ni kukosa matumaini, lawama ni kukosa eh, ni matumaini, ma, eh, matumaini fulani ya kumtegemea ya Mungu, manake ni kana kwama naiona ile lawama au yale manunguniko ni kama sehemu ya msaada, mm. kumbe sio msaada mm. eh, ukiangalia kwenye kile kitabu cha Wakorinto wa kwanza sura ile ya kumi mm. na mstari ule wa kumi anasema hivi wala msinungunike kama wengine wao walivyonung'unika wakaharibiwa na mhalabu. Hmm. Hmm. Kwa manunguniko ni kama kukosa imani au tumaini hmm. Yani unaiona kama ni njia ya kukusaidia kumbe haikusaidii hmm. Eh. asante sana ndugu unayetusikiliza, na itapendeza sana kama utakuwa na notibuku ka unaandika haya ambayo watumishi wa Mungu wanakupatia, ni vitu vya msingi sana kwa sababu tumeona familia nyingi zimeingia kwenye shida kwa sababu ya lawama. Lawama siku zote mpendwa, haiwezi kukufikisha mbali. Ni bora tu mkae chini mmalize, badala ya kulalamikia pembeni, na Mungu hapendi sana kuona tunalalamika, kwa sababu lawama haiwezi kuwa sababu ya kumaliza tatizo. Eti pasta, na lawama inaweza kumaliza tatizo? Kwa sababu tunaona hapa Miriam, ililetea madhara kwake, ilileta madhara kwa hiyo lawama, chungaji Kanunu amesema lawama huwa inapenya mm, kwenye moyo kabisa, inakusababishia matatizo mengine ambayo kupaswa kuwa nayo yeah, lawama. Lakini pia lawama, ndugu natusikiliza, lawama inasababisha kuchelewa kufika, mm, inachelewesha maendeleo. Wewe unakaa unalaumu, kumbe ungetafuta njia ya kumaliza tatizo, mm. Mm. Mm ungekuwa na hatua kubwa. Kwa mfano, ukisoma Hesabu kumi na mbili, mtumishi wa Mungu Pastor Andrea Nangi alisoma mstari wa kwanza, lakini mimi ngoja nikupeleke kwenye mstari wa kumi na tano hadi kumi na sita. Maandiko yanasema hivi, basi Miriam, baada ya lawama yake sasa. Basi Miriam alifungwa nje ya ya kambi muda wa siku saba, wala watu hawakusafiri yeah. Hata Miriamu alipoletwa ndani tena, ule mstari wa kumi na sita baada ya hayo watu wakasafiri kutoka Heselosi wakapanga kambi katika nyika ya Parani. kilichowafanya waendelee kubaki hapo nini? ni nini ni lawama, kwa sababu Miriamu alitengwa nje ya lango, nje ya kambi, ndio kama ilivyokuwa kawaida hmm. ya kipindi hicho kwamba mtu anapokuwa najisi lazima atengwe mpaka zitimie mm, siku za kutakasika kwake. Kwa hiyo kwa ikawa sababu ya kundi kubwa, hata wale ambao hakufanya kosa, ikawa sababu ya wao kubaki hapo muda wote huo. Hivi watumishi wa Mungu, isingekuwa lawama hizi siku saba, si wangekuwa mbali? Wangekuwa mbali mm, eh, wangekuwa mbali sana. Mm, eh, kwa hiyo lawama inachelewesha maendeleo. Lawama inachelewesha kupokea baraka zako na, na. Unaendelea kulaumu wewe. Kaeni chini mliyamalize hayo mambo, badala ya kulaumu. Kama unamwona mtu amebarikiwa, ame kwanini ukae unalaumu laumu? Kwanini ubaki unatoa lawama eh, badala ya kumshukuru Mungu kwamba amebarikiwa yule, tuitakuwa sababu ya kubarikiwa mimi. Kwa hiyo ndugu yangu mpendwa, unayenisikiliza siku ya leo, nikuombe uenda, nawe ni mtu wa kulaumu laumu, kuanzia leo acha lawama, ni mbaya watumishi wa Mungu umesikia hapa namna ambavyo wamechangia nami nahitaji nikakuombea uenda ujampa Yesu maisha yako Pastor Nangi ulikuwa unataka kusema nini nilikuwa najaribu kwamba tunazungumza kuhusu lawama lakini namuona Musa alipokuwa analaumiwa naona kama yeye amekaa kimya amekaa kimya kwa kumbe kukaa kimya nanyi ni dawa ni dawa hiyo amen nikuombee mtumishi wa Mungu mari popote ulipo umesikia watumishi wa Mungu namna ambavyo wamejaribu kukushauri Funika macho yakwe, niombe. Mungu ninakushukuru kwa sababu ni mwema. Uyu mtu amekuwa mtu wa kulaumu sana kwa mapito anayopitia, badala ya kukaa chini na kukutegemea wewe, Mungu. Simama sasa, umpe moyo wa kusimama kukwangalia wewe, Mungu mkuu, Yesu Kristo mfalume, ambaye hukutoa lawama yoyote katika mapito yote uliyopitia. Na uyu mtu mfanye kuwa na nguvu ya kuweza kutembea vizuri kukupendeza wewe, katika jina la Yesu, amen. Amen. Amen. Mpendwa wa msikilizaji wetu, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha 255 752 234 601. "Neno Uzima" ni kipindi kinacholetwa kwako na jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania kwa kushirikiana na huduma ya Lifewed kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.