Mpendwa msikilizaji, karibu kwenye kipindi cha Neno Uzima. Tunayo furaha umeungana nasi kujifunza neno la Mungu. Kipindi hiki kinaletwa na jumuiya ya makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania. Somo letu la leo likiwa linahusu usiangalie tatizo lililo mbele yako, utavunjika moyo. Jambo hili limekuwa likitatiza watu wengi na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake katika mada yetu ya leo inayohusu usiangalie tatizo lililo mbele yako, utavunjika moyo. Nikukaribishe tena katika neno la Mungu siku ya leo. Mimi nayekuletea neno la Mungu ninaitwa mchungaji Cosmas Bunzali Kanunu. Ni mchungaji wa kanisa la Baptisti Efeso Tabora mjini hapa hapa Tanzania. Nataka tujifunze neno moja. Uh, mala kwa mala, nimeona nilikuwa nikisoma kile kitabu cha kutoka sura ile ya kumi na nne, wana wa Israeli walipotoka utumwani Misri walipata shida sana walipofika bahari ya Shamu walipata shida sana uh, wakaanza kulia, wakakata tamaa, mpaka Mungu mwenyewe aliingilia kati. Ni kwa nini walikata tamaa? Kwa nini walivunjika moyo sana? Kwa nini waliona kama Mungu amewaacha kili? Ndio somo ambalo tunataka tujifunze, tuone kinini kiliwafanya wa, wa, walie. nini kiliwafanya waliye? Nini kiliwafanya hata wamlalamikie Musa na Haruni kwamba ungetuacha Misri ungetuacha tukaishi huko umekuja kutua jangwani. Sababu gani iliyowafanya? Na sisi tunatakiwa tuishije? Hili ndio somo ambalo tutakwenda leo kulongea. Siko peke yangu, ninao wachungaji ambao nimeambata nao katika kipindi hiki, ambao watakusaidia sana msikilizaji wa Neno Uzima. Ninaye mchungaji atajitambulisha kwako, karibu sana mchungaji. Asante sana mtumishi wa Mungu, na nimeshajitambulisha majina yangu ya na ninaitwa Danieli Mayunga natokea kanisa la Jerusalemu Baptisti chob mjini Tabora nchini Tanzania. Asante sana. Na mchungaji mwingine hapa. naitwa mchungaji Gerald Jonas Mayoli kanisa la Baptisti Center Uliankuru Tabora, Tanzania. Ninaye mchungaji hapa pia. Asante. ninaitwa mchungaji Andrea Nangi mchungaji wa kanisa la Baptisti Urambo Sante sana naye mchungaji hapa mwingine leo, na wachungaji wa kutosha kabisa watakusaidia sana. Kwa majina, anaitwa Joseph Silibeti mchungaji wa kanisa la Kigwa Baptisti Tabora. Sante sana, karibu mchungaji. Naitwa mchungaji Ruben James Tiaga mchungaji wa kanisa la Baptisti Wilaya Igunga. Asante sana, karibu sana. Wilaya Igunga ni Tabora, si ndio? Asante sana mchungaji. Wasikilizaji wa kipindi hiki karibuni sana. Uh, ili tujifunze. Uh, tunapoanza kujifunza somo hili, yawezekana ni maisha unayoyapitia ni maisha ambayo pengine mimi niliyapitia, litakusaidia sana na mimi nime nataka nikuambie moja kwa moja kwamba usiangalie tatizo, utavunjika moyo. Ukiliangalia tatizo utavunjika moyo sana. Wana wa Israeli waliangalia tatizo, tatizo na walivunjika moyo sana, walifika mahali wakamwona kama Mungu amewaacha, walifika mahali wakamwona Mungu kama hawezi, kwa sababu ukisoma hii Kutoka. Aa, sura hii ya kumi na nne kitega kitabu cha Kutoka Biblia yako, eh, sura ya kumi na nne ukianza na ule mstari eh, Farao amewafuatilia, Farao amewaona wana wa Israeli Farao ameona kila kitu lakini wamefika mahali wakawa na shida sana bahari ya Shamu. Wamefika mahali wamekata tamaa sana. Mungu ndipo alipoanza kusema nao. Biblia inasema walipata shida ya kulia mno. Mchunga jinangi unasemaje kabla sijaendelea kwanza? Karibu. Mm, kwa kweli ilikuwa ni lazima walie kwa sababu kwanza eneo waliwakuwa naenda hawakulielewa Mm -hmm, lakini pia waliamini kwamba Farao ameshaachana naye, lakini sasa unainua, unafikiri kwamba matatizo ya maisha ghafla, unaliona lina linainuka tena. Mm -hmm. Kwa hiyo hawakuwa na namna yote, ndio maana walie. Mm -hmm. E, kwa hiyo walipolia hawakujua kwamba nani anaweza kuliondoa tatizo lao. Mm -hmm. Na walipolia ndio maana Msa akawaambia kwamba hawa mnaowaona hamtawaona tena. Mm -hmm. Kwao ni kawaida mwanadamu kuliangalia tatizo, huwa hatuangalii namna ya kuli tolea ufumbuzi. Ngoja nisome kifungu cha kumi. mm. Kinasema hivi, hata Farao alipo wakaribia wana wa Israeli mm. wakainua macho yao wakatazama wa Misri wanakuja nyuma yao mm. wakaogopa sana wana wa Israeli wakamlilia Bwana wakamwambia Musa, Je, kwa sababu hapana makaburi katika Misri umetutoa huko ili tufe jangwani? mbona umetutendea haya kututoa katika nchi ya Misri? Neno hili si lilo tulikwambia huko Misri tukisema, tuwache tuwatumikie wa Misri. Maana ni afadhali kuwatumikia wa Misri kuliko kuja kufa jangwani. Ukisikiliza mawazo haya ni mawazo ya, ya kwanza ya huzuni kubwa sana kwa sababu kwanza wameona mkono wa Mungu, Musa amefanya miujiza mingi mpaka wametolewa sasa. Kwa nini wanafika mahali ni kama wanaona hawana msaada wowote? Mchungaji Mayungu, unasemaje? ya, ni, ni, ni ungane na mtumishi wa Mungu kama alivyosema kwamba mara nyingi uh, mawazo yetu yote yanapoishia kwenye tatizo Aha. sio rahisi sana kumwona Mungu Ma, maisha yetu. Yani mawazo, mawazo yetu, yetu. E, yanapoishia tu kwenye tatizo, sio rahisi sana kumwona Mungu ya. Kwa sababu kiwaangalia hawa wana wa Israeli, mawazo yao yote yaliishia kwa maadui walio nyuma, wanakuja uh -huh. Yaliishia kwenye bahari uh -huh. Yaliishia kwenye milima iliyokuwa katikati yao uh -huh. Hawakukumbuka kama kwamba kuna Mungu Amen, ambaye aliwatoa katika nchi ya utumwa. Msikilizaji, yasikilize ya sana maneno ya wachungaji, yatakusaidia. Pengine hata wewe mawazo yako yote yameishia kwenye tatizo, karibu mchungaji yeah. Kwa hiyo ndio maana sasa ilifika wakati walipoteza dira, wakaanza kulia tuhovyo mm. Unajua, kulia si shida, kwa sababu kulia hakuna mtu asielia mm lakini lia, ukiangalia msaada ni wapi, unamlilia nani? si ulia na kulalamika, si ulia na kulalamika kwa sababu ya hali ulio nayo, mpaka unasahau kumtaja Mungu waga na furahi sana nikiangalia katika injili ya Mathayo, mm -hmm, ile sura ya kumi na nne, mm -hmm, ule msari wa ishirini na nne, msari wa ishirini na nne hadi msari wa ishirini na wa thelathini. mm -hmm. Biblia inasema hivi, na kile chombo kimekwisha kufika katika, katikati ya bahari kinataabika sana na mawimbi, maana upepo ulikuwa wambisho. Hata wakati wa zamu ya nne ya usiku, Yesu akawaendea, akienda kwa miguu juu ya bahari. Wanafunzi walipomwona akienda juu ya bahari wakafadhaika, wakisema ni kivuri. mm -hmm. wakapiga yowe kwa hofu. mm -hmm. mara Yesu alinena akawaambia, jipeni moyo, ni mimi, msiogope. mm -hmm. Petro akamjibu mm -hmm. Akasema Bwana, ikiwa ni wewe mm -hmm. niamuru nije kwako juu ya maji mm -hmm. Akasema njoo. mm -hmm. Petro akashuka chomboni mm -hmm. akaenda kwa miguu mm -hmm. juu ya maji mm -hmm. ili kumwendea Yesu. yeah. Lakini alipouona upepo, alipouona akaogopa, alipoliangalia lile tatizo, tatizo, akaanza kuzama, akapiga yowe akisema, Bwana, niokoe mwingine kuchangia tuna, tuna vitu vingi vya kuchangia hapo. mm -hmm. Si sintosoma kwa sababu ni maandishi mengi kidogo. mm -hmm. Lakini ukisoma kwenye ile matendo ya mitume sura ile ya ishirini na moja utamwona Nabii Agabo wakati ametabiri habari za Paulo. Yeah. na baada ya kutoka hapo utaona wale watu, baada ya kusikia maneno hayo, wakamvunja moyo mm -hmm. Paulo. Maana yake wakaliangalia tatizo litakalompata nani? Paulo. Mbunja eh, mbunja mbunja. Lakini Paulo kwa sababu alikuwa ni jasiri hakuliangalia lile tatizo, alichokiangalia anakufa au anateseka kwa ajili ya nani? Kwa hiyo Paulo akawa na afya ya kufanya na kusonga mbele. Amen. Lakini pia katika Mathayo kama alivyosoma mchungaji Mayunga kwamba wakati Petro amemwangalia Yesu akamwambia njoo, na mm. Kweli akashuka mm. lakini ukiona msali ule wa thelathini nasema lakini alip upepo uona upepo, yani akaacha kumwangalia Yesu, akalitazama tatizo. Tatizo ndio maana yako, unaona, kaanza na kuzama, kaanza na kuzama. Msikilizaji wangu mchunge, tuna neno fupi kwa maneno wachungaji, wachungaji waliozungumza. Nilikuwa naangalia kitabu cha Yona, ile sura ya kwanza, mm -hmm, ukiendelea kuisoma neno lile, utamuona Yona alipotumwa na Mungu alianza kupata hofu, akaogopa, mm. akaanza safari ya kutoroka, mm lakini bado Mungu akafuatilia kwa upepo, akatufa baharini. Ina maana tatizo aliyokuwa naliogopa likawa kubwa zaidi, kwa ku, sababu yuko kwenye bahari, lakini alianza kumwita Bwana akiwa kwenye moyo wake. Asante hmm. Asante sana wachungaji. Nafikiri wasikilizaji wangu, kulingana na muda wetu hmm, uh, unaelekea kuisha. Usiangalie tatizo. Kwa kifupi, ukiliangalia tatizo utakwama, utakwama kabisa. Mchungaji, unajua tatizo, mtu anapokuwa analiangalia maana yake anaona kifo mm. na kifo kwa sababu watu wamejaa hofu ya kifo, lakini wanashindwa kujua kwamba Yesu ni Bwana wa mauti, ana uwezo kuzuia kifo. Kwa hiyo wengi hata hapa ambako naangalia kwenye bahari walipokuwa wanaogopa, kama wangemwangalia Yesu ilo tatizo lingekoma. Mm. Mm. tunawashauri sasa, wasikilizaji wa kipindi cha Neno Uzima, usiangalie tatizo lilonalo. Yawezekana msikilizaji wangu unapitia majaribu mbalimbali uko kwenye magonjwa, usiangalie ya magonjwa ulionayo. Umaskini, usiangalie umaskini ulionao, muangalie Yesu. Yesu anasema, Petro alipo muangalia Yesu, akamshika mkono, akamweka kwenye chombo, akaukemea ule upepo, ulikoma. Kwa nini? Kwa sababu Yesu alifanya kazi yake. Na mimi nakushauri sasa, usiangalie tatizo, utakwama; muangalie Yesu, atakuvusha. Uwe na tatizo la namna gani, beba matatizo yako, peleka kwa Yesu. umeshindwa kitu chochote, beba Peleka kwa Yesu na Yesu atakuinua. Asante sana msikilizaji wangu, tutaendelea pia na masomo mengine. Endelea kusikiliza kipindi cha Neno Uzima, ni mimi mchungaji Cosmas Bunzali Kanunu, niko mahali hapa nikuletea somo hili pamoja na wachungaji, kwa pamoja nao tuombe kwa kumaliza kipindi chetu. Baba, katika jina la Yesu, asante Mungu wetu na Baba yetu wa mbinguni, hebu Mungu tushike mkono. Wana wa Israeli walipoona, walipoona wa Misri wanaofuata waliogopa sana, lakini wewe uliwavusha salama, nasi utuvushe kupitia jina la Yesu. Naomba na kushukuru Amen, Amen, Amen. Mpendwa wa msikilizaji wetu, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa, baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama kujumlisha 255 752 234 601. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na kwa Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Lifewed kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.