Mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi cha neno uzima. Kipindi hiki kinaletwa kwako na jumuiya ya makanisa ya Baptisti, Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mijadala na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, Tutafute hekima yake. Na katika kipindi chetu cha leo, kutakuwa na mada inayosema hekima ni nini? Kiongozi katika mjadala huu ni Mchungaji Tumaini Mihalalo. Karibu pamoja nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Bwana Yesu asifiwe, ndugu wasikilizaji wa kipindi hiki cha neno uzima. Na naukaribisha mahali popote ulipo kwa ajili ya kipindi hiki ambacho tuna wachungaji ambao tunao mahali hapa. Wachungaji hawa, tuna mada inayosema hekima ni nini. Nitawapa nafasi wachungaji hawa, watajitambulisha majina yao, utawafahamu, kisha tufuatane nasi katika neno hili, hekima ni nini? Karibu mchungaji wangu hapa upande wangu wa kushoto e. majina yangu ninaitwa mchungaji Daniel Mayunga, ninatokea kanisa la Jerusalemu e, Baptisti iliyoko Cheyo, Tabora, Tanzania. Na mchungaji Elia kutoka kanisa la Baptisti Beloya, mjini Kaliwa, Tabora, Tanzania. Mi naitwa mchungaji Cosmas munzali kanunu, ni mchungaji wa kanisa la Baptisti efeso ambalo uh, liko Tabora mjini. naitwa mchungaji Gerard Jonas Mayoli, kanisa la Center Baptist liko Uliankuru, Tabora. Asante wachungaji, kwa ajili ya kufika katika kipindi hiki cha neno uzima. Na mpendwa, umewasikia wachungaji hawa, tunataka tujifunze neno hekima. Hivi hekima ni nini, mchungaji wangu hapa kutoka Uliankuru? Uh, neno hekima ni neno pana sana mm. Katika Bibilia zetu kuna mtu mmoja aliomba hekima ya Mungu, alikuwa <coughs> ni mfalme Sulemani, akaomba kwamba naomba unipe hekima ili niweze kujua jinsi ya kuweza kuiendesha nchi kama mfalme, namna kuweza kuiamua katika namna ya kuwapatanisha watu, kuwasuruhisha watu. Lakini acha nisome neno moja hapa katika Isaya, Isaya kumi na moja ule mstari wa pili, ambaro kwamba na, na roho ya Bwana atakuwa juu yake, roho ya hekima na ufahamu, roho wa shauli na roho wa uweza. Acha niishie tu hapa, kwa sababu tunatafuta maana ya neno hekima, hekima. maana yake ni nini? Sa neno hekima ni tunaona kwamba ni roho wa Mungu ni roho wa Mungu, na neno hekima maana yake ni uwezo wa kufanya mambo katika usemi, tekeleza mambo. Yani mtu ambaye ana hekima ana uwezo wa kufanya mambo bila kuleta madhara, bila kuhatarisha jambo lolote lile. Anafanya kitu kwa umakini, kwa kuhakika kabisa, anahakikisha kwamba hiki jambo, anapokuwa anataka tende jambo, kwanza anapata muda wa kutathimini, anapata muda wa kujiridhisha mpaka anahakikisha kwamba nikifanya jambo hili sikosei. Mishetu kwanza. Asante mchungaji Cosmas. Unasemaje baba juu ya neno hili? Hekima ni nini, baba? Ah, mara nyingi ukisoma katika Biblia unaona hekima ni uwezo wa kupambanua mambo. Amen. Kwa nini nasema hmm hivyo? Ukisoma katika kitabu cha Mwanzo sura ile ya Biblia inasema hata asubuhi roho yake ikafadhaika sana. Akapeleka watu kuwaita waganga wote wa Misri na watu wote wenye hekima walioko Misri. Farao akawahadithia ile ndoto yake yote. Wala hakupatikana mtu aliyeweza kumweleza au kumtafasiria ndoto yake. Basi Biblia inasema Farao akamwambia Yusufu, kwa kuwa Mungu amekufanikisha hayo yote hata akakupa hekima ya kunieleza wazi. Ukisoma ile mwanzo wa 41:39 Biblia inasema Yusufu, ukiendelea kusoma hapo hapo, ndipo alipopanda cheo. Amen. Kwa nini? Kwa sababu alikuwa na hekima ya kueleza. Kile ambacho wengine walishindwa. Kwa mwenye hekima tunaweza kusema ni busala ambayo mtu anayo, ni busala. Hekima ni busala ambayo mtu ana inawekwa na Mungu ndani yake, na Mungu anaweza pia kumpa mtu hiyo busala ili aweze kupambanua mambo hata katika kidunia, mahakamani na sehemu zingine zote wanahitajika watu wenye hekima wanaoweza kupambanua mambo hata, Bibilia inasema wakaamua watu kwa haki. Amen. Um, hapo. Barikiwe Mchungaji. Amen. Amen. Nina mchungaji hapa kutoka Kaliwa, unasemaje baba juu ya hekima? Ndugu wasizaji, wapincha neno uzima, tunapozungumzia neno hekima hmm, ni nini hekima? Ni neno pana sana Dio, ambalo watu wengine wanalibeba tu kwamba mimi nina hekima, lakini ikawa sio hekima ambayo itawasaidia watu mm. Kwa hiyo kibibilia, siko mbali na Mchungaji Jeradi, siko mbali na mchungaji na Cosmas Kanunu. Nilikuwa ninaangalia hapa, nikaona kuna aina mbili za hekima: kuna hekima inayopatikana kwa juhudi ya kibinadamu na hekima ambayo ni karama kabisa kutoka kwa Bwana Mungu kama ufunuo, yaani kwa hiyo mwenye hekima ile ambayo ni juhudi yake mwenyewe, kwanza haitendi haki okay. haiwasaidii watu Haiwezi kwa, kutatua shida za watu mm. Tunaona sisi tunapozungumzia swala la hekima mm. Tunamuona Mungu ndiye chanzo cha hekima mm. Nina vifungu vingi lakini naomba nisome tu kitu kimoja sawa. Kwa mfano hekima ambayo inazungumziwa ya kibibilia mm. Hiyo tunaona watumishi wa Mungu kama alivyomzungumzia Yusufu, sawa, kitabu cha Mwanzo mm -hmm. Yule alifunuliwa na Roho Mtakatifu, ile hekima yake ni zawadi ya Roho mtaka mtakatifu. Maana yeye hafanyi kitu bila kumuuliza nani? Mungu. Mungu. Na wala hatatui jambo bila kumuuliza nani? Mungu. Hana tofauti na Danieli. Danieli akamwambia Nebukadnezar hili jambo ni zito, nipe muda nikao nika, kamwombe, ni kamwombe Mungu. Mungu. Umeona? Ndio. Kwa hiyo hekima atafute hekima. Kwa hekima, ina maana Mungu akikupa kitu anakupa na ufunuo wa kile wa kile ambacho unatakiwa usimamie. Hata mwandishi wa Zaburi katika Zaburi ya 119 mstari wa 99 na 100 inasema hivi. Zaburi is 59 119 na mstari wa 99. Anasema, ninazo akili kuliko wakufunzi wangu wote, maana shuhuda zako ndizo nizifikirizo. Kwa hapa na tafasiri hekima ni akili na inatoka kwa nani? Kwa Mungu, ya kujua mambo. Ndio, kupitia utii wa neno la nani? Angalia mstari wa mia. Anasema, ninao ufahamu kuliko wazee, kwa kuwa nimeyashika mausia yako. Kwa hiyo tunazungumzia hapa hekima ya Kimungu. Barikiwe sana, kwamba hiyo hekima tunaizungumzia hapa ni ile hekima ambayo ni zawadi kwa Roho Mtakatifu, yaani ambayo tunamwomba Mungu anatupa. Asante. Kwa hiyo wasikilizaji wa kipindi cha Neno Uzima wakao najua kwamba hekima ni nini, na hekima ni zawadi kutoka kwa Mungu. Kwa hiyo mtu yote anashughulika na masuala ya hekima, angalie, je, hekima yake inafanana na hawa tuliowataja? Daniel ametajwa mwingine, na Yus Yusufu, lakini na huyu Daudi, maandishi wa Zaburi. Yeah. Lakini pia labda niongeze kidogo. Amen. Ukisoma kitabu cha Luka sura ile ya pili ukasoma mstari wa kumi na mbili Bi, wa hamsini na mbili Luka mbili mstari wa hamsini na mbili unasema hivi, naye Yesu akazidi kuendelea katika hekima mm, mm, mm. Unaona na kimo akimpendeza mm. Mungu na wanadamu na anaiona hekima hiyo mm. Kwa hiyo mtu akiwa na hekima, mwenye uwezo wa kuamua mambo, ile nilisema busara, anampendeza Mungu na wanadamu lakini hey. Hekima ambayo umeisema mchungaji si ya kibinadamu, inawapendeza watu tu lakini haimpendezi nani? Mungu. Mm -hmm. Na watu pia ni wachache yeah. Sio wote. Yeah. <laughs> Hebu tumsikie mchungaji kutoka pale Tabora mjini cheo. Asante sana na karibu mchungaji. Asante sana baba, nami niungane na watumishi wa Mungu hekima na zaidi hapo. Mimi natamani kuzungumza tu habari ya hekima ya Mungu kama ambavyo amesema mchungaji Cosmas pasteria alizungumza sana kwa pande zote mbili, hekima ya kibinadamu na hekima ya Mungu. Na niseme kama alivyosema mchungaji kwamba hekima e, ni, ni, ni, ni uwezo fulani ambao unamsaidia yeah, mtu kuamua jambo kwa wakati yes, na maamuzi yake, haijalishi yanaweza yakawa magumu sana mm-hmm, lakini mwisho wa siku yakawa ni ma, maamuzi ambayo yana matokeo chanya yeah. mtu yanaweza yakamuumiza kwa wakati huo lakini kwa sababu ni maamuzi ya kihekima ya Mungu, mwisho wa siku anajua ah, kumbe ni ukweli. Nisome, nisome katika uh, uh, wa Korinto wa kwanza mm. ile sura ya kwanza ule msali wa 24. Biblia inasema hivi, Bali kwao waitwao Wayahudi kwa Wayunani wa mm -hmm. wa mm -hmm. ni Kristo nguvu ya Mungu. Yes na hekima ya Mungu mm huyo -hmm. ni Yesu mm -hmm. Tumeambiwa hapo na mtumishi wa Mungu kwamba Yesu alikuwa na hekima isiyo ya kawaida mm -hmm. Alimpendeza Mungu na wanadamu, na wanadamu. Mm -hmm. Kwa hiyo hekima maana yake kwamba tunaweza kusema ni Kristo mwenyewe, hekima ni Yesu mwenyewe, kwa sababu tunaposikia nguvu ziko, zinatoka kwa Mungu, nguvu mm -hmm. zinatoka kwa Yesu mm -hmm kwa hiyo nguvu zinatoka kwa Roho Mtakatifu. Kwa hiyo kwa mara nyingine, tunaweza kusema hekima ni, ni, ni Mungu mwenyewe na anaitoa hiyo hekima kwa sababu ni yake kabisa, ni asili yake. Amina, asante mchungaji. Nadhani wachungaji, mpendwa umewasikiliza tunasoma ambayo nasema hekima ni nini. Ndugu zangu wasikilizaji, napenda kueleza hekima itokayo kwa Mungu haina majuto Hekima ambayo mtu anaipata ambayo imetokana na Mungu hawezi kuamua jambo kwa kukurupuka, hawezi kuamua jambo bila kumwomba Mungu, hawezi kufanya kitu ambacho kitaumiza watu wengine yeah. Lakini kuna watu ambao wanasema yule ana hekima, lakini ukiangalia anayoyafanya au anayaamua yako tofauti. Sasa hii hekima ni aje? Nachotaka nikwambie kwamba hekima ya Mungu anayetoa, jambo la kwanza, haina majuto jambo la pili haiwezi kumuumiza mtu. Jambo la tatu ni hekima ambayo inaamua kwa haki. Kwa hiyo mpendwa, tafuta kuwa na hekima ya Mungu ambayo ni ya busara, ambayo hukurupuki, ambao watu watajivunia maamuzi au ushauri ambao unawapa. Naomba popote ulipo inaamisha kicho chako ni kuombee. Baba, katika jina la Yesu, wewe ni Mungu mwenye uwezo la mamlaka utukufu na heshima ni vya kwako. Wapendwa ambao walikuwa wanatusikiliza kupitia kipindi cha neno uzima, wamekuwa waaminifu Bwana, wametufuatia katika somo hili la hekima ni nini. Wengi wamejikuta wanafanya vitu ambavyo havitokani na Mungu, tunaomba uwasaidie, uwape hekima yako, wakawe makimbilio ya watu, wakafanyike msaada kwa watu, ni ndani ya jina lipita majina yote, utukufu na heshima ni vya kwako. Tunaomba na nakuamini haya katika jina la Baba na la Mwana na la Mtakatifu, Amen. Amen. Amen. Amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha, kisha 255752234 Sita, sifuri moja. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya LifeWay kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.