Bwana Yesu asifiwe, mtazamaji wa Life Word, ninamshukuru Mungu kwa kutupa tena uhai na neema kuweza kufika tena siku ya leo, na tunaendelea na masomo yetu ya uongozi. Katika chaneli hii utaendelea kupata masomo ya uongozi kama ambavyo nili nimeendelea kufundisha uh, nimeendelea na mfululizo wa masomo haya ya uongozi ili kuweza kukusaidia wewe kiongozi, au wewe ambaye baadaye utakuwa kiongozi, au mtu yeyote ambaye mbeleni huko atakuwa kiongozi, ili aweze kujua nini maana ya kuwa kiongozi. Kwa hiyo, huko nyuma nimefundisha ukiangalia, kwenye kwenye chaneli yetu hapa, utaona kuna masomo, mfululizo wa masomo haya. Um, siku ya leo nina, nina, nina somo jingine. Nataka sasa tuangalie tofauti ya uongozi au kiongozi wa kiroho na wa kidunia. Unajua, hapa watu wanachanganya sana inapofikia habari ya kuongoza. Ndio maana tunasema kuna uongozi wa kidunia ambao tuko huko kama kwenye serikali na kwenye nini, lakini pia tuna uongozi wa kiroho ambao unapatikana katika madhabahu ya Mungu au kwenye makanisa uh, tutaangalia leo si na utofauti wa, wa, wa hii kwamba ni kitu gani niseme kwamba uongozi wa kiroho ni ule wa kidunia, unaweza kufanana katika baadhi ya mambo fulani, lakini ukatofautiana sana kwa kiasi kikubwa katika mambo ya msingi. Kwa namna moja au nyingine, vinaweza vikafanana, lakini kuna baadhi ya vitu vikatofautiana. Kwa hiyo ni lazima unisikilize vizuri, kwamba vinatofautiana vipi. Kwa mfano katika mambo yafuatayo vinatofautiana kati ya uongozi wa kidunia pamoja na uongozi wa wa wa kiroho. Aa, cha kwanza utofauti wake ni hitaji na namna ya kumwandaa kiongozi unatofautiana sana. ni hitaji lile hitaji na namna ya kumwandaa kiongozi unatofautiana. Kwa mfano um, unaweza ukakuta huko duniani kuna watu wanasomea, kuna vyuo mtu anakwenda kusoma ishu mambo ya uongozi, anasoma mambo ya diplomasia, anasoma mambo sijui ya nini. Lakini pia huku, cha kwanza tunachoangalia ni wito wa mtu katika moyo wake, je, yuko tayari kuwatumikia watu? Lakini pia Mungu yeye mwenyewe anaweza akasema kwamba ninakuchagua wewe uli uweze kuniongozea watu hawa. Kwa hiyo hitaji na namna ya kumwandaa kiongozi vinaweza vikatofautiana kati ya uongozi wa kiroho na uongozi wa kidunia. Ah, kwa mfano, Mungu huandaa na kumweka kiongozi. Mungu huwa anaandaa na anamweka kiongozi kwenye mambo ya kiroho. Lakini duniani unaweza ukagombea katika nafasi na ukapata. Lakini huku nani Mungu anamwandaa kiongozi. Ngoja nikusomee kidogo aa, neno la Mungu katika Samueli wa kwanza. Samueli wa kwanza sura ya kumi na sita mstari wa tatu na wa saba. Kwa mfano mstari wa tatu. Ukamwite Yese aje kwenye dhabihu nami nitakuonyesha utakayotenda. Nawe utamtia mafuta yule nitakayemtaja kwako. Unaona hapa utofauti. Mungu yeye mwenyewe anamwambia Samueli, ukamwite Yese aje kwenye dhabihu nami nitakuonesha eh, utakayemtia mafuta. Kwa ajili ya nini sasa? Kwa ajili ya kuwa kiongozi. Kwa hiyo unaona hapo Mungu yeye mwenyewe anafanya, na tukisoma mstari wa saba unasema hivi, lakini Bwana akamwambia Samueli, usimtazame uso wake wala urefu wa kimo chake, kwa maana mimi nimemkataa eh? kwa maana mimi nimefanya nini? Nimemkataa. Mungu, kuna kuna mwingine unaweza kumuona wewe ni mzuri, anafaa kuwa kiongozi, lakini Mungu yeye ana njia zilizo sahihi kabisa, anaweza akamua mtu mwingine kumkubali, mwingine kumkataa. Kwa hiyo Alimwambia Samueli kuna watu ambao aliwafanya nini? Aliwakataa, eh? Kwa sababu ukisoma pale mstari wa nne, Samueli akafanya hivyo alivyosema Bwana, akaenda Bethlehemu wakaja wazee wa mji kumlaki wakitetemeka na wakasema, Je, umekuja kwa amani? Naye akasema naam, kwa amani nimekuja. Kumtolea Bwana dhabihu, jitakaseni, njoni pamoja nami kwenye dhabihu. Akawatakasa akawa, akawa Yese na wanawe, akawaita kwenye dhabihu. Ikawa walipokuja alimtazama Eliabu akasema, yamkini masihi wa Bwana yupo hapa mbele zake. Kwa hiyo Samueli alipokwenda yeye akafikia kwamba Eliabu labda ndo nafaa, akiwa kiongozi, lakini Bwana akamwambia Samueli, usimtazame kwa uso. Kwa hiyo Mungu, tunapofika kwenye habari ya ya ya, ya, ya utofauti sasa, yeye mwenyewe anachagua, anamtaka nani, anaweza akachagua mwembamba, anaweza akachagua mnene, anaweza akachagua mtu ambaye hafai kabisa kwenye jamii, mnamuona nyie, ni mtu ambaye ni wa hali ya chini labda maskini au hana kipato, yeye anaweza akamsema Mungu kwamba huyu namtaka awe kiongozi wangu. Kwa hiyo, hiyo ndo tofauti ya kwanza, tofauti ya ya ya kati ya uongozi wa kidunia na wa kiroho. Lakini tuje tofauti ya pili, nia ya ndani ya kiongozi. Kuna mwingine kwenye dunia huku mtu anaweza kataka apate nafasi fulani ili aweze kupata maslahi au apate sifa au apate kuheshimiwa au apate nini. Kwa hiyo nia ya kiongozi inamtofautisha kati ya kiongozi wa kidunia na kiongozi wa wa wa, wa kiroho. Swali la msingi la kujiuliza hapa, kwa nini wewe ni kiongozi au kwa nini unataka kuwa kiongozi? Unataka kuwa kiongozi ili watu wakuone? Unataka kuwa kiongozi ili ukae viti vya mbele? Unataka kuwa kiongozi labda ili uwe na kula chakula wa kwanza? Kwa sababu ukiwa kiongozi watakuheshimu watu, watakwambia mheshimiwa, "Njoo hapa chakula, unakuwa wa kwanza." Kwa hiyo ni nia ya kiongozi, unataka kuwa kiongozi ili iwe nini? Zipo nia mbalimbali mbali, kama vile kutaka mamlaka, sifa, kuheshimiwa, kupata utukufu, kutambulika, kiburi na kadhalika. Pia mtu anaweza kuwa kiongozi kwa nia ya kutaka kuyafanya mapenzi ya Mungu. Huo ndo utofauti Unataka kuwa kiongozi ili uyafanye mapenzi ya Mungu au unataka ili watu wakuone? Huo ndio tofauti wa kidunia uongozi wa kidunia pamoja na wa, na wa kiroho. Kwa hiyo jambo la muhimu hapa, uongozi wa kidunia unadhihirishwa katika nia binafsi, katika kupata mafao yenye kumnufaisha yeye na familia yake, kupata marupurupu mazuri, heshima bila kujali wengine kama wanaumia au la sivyo watu wanapigania kuwa viongozi katika kutoa rushwa kwa nia ya cheo na siyo huduma itakayotolewa na na utendaji. Uongozi wa kiroho, Mungu anasema msitende neno lolote kwa kushindana wala majivuno, bali kwa unyenyekevu, kila mtu na amheshimu mwenzie kuwa bora kuliko nafsi yake. Hiyo unaipata Wafilipi wa, wa, wa Filipi mbili mstari wa tatu mpaka wa nne. Kwa hiyo una, una, unaweza kuona ninaendelea na hili somo, utaendelea kunielewa vizuri ukiyafuatilia haya masomo, kwamba utaona utofauti. Aa, jambo lingine la tatu utofauti kwamba kutaka mapenzi ya Mungu yatendeke, ukisoma Warumi sura ya ya ya ya, ya, ya Warumi au, au kuna wa Efe, kuna Warumi 12 mstari wa pili, kuna Efeso 5:17, kuna Timotheo wa kwanza tatu moja Nia yake ya mo-ya ya moyoni ndio inayobainisha kama atakuwa wa kiroho au wa kidunia, nia ya moyoni. Kwa mfano ukisoma ukisoma hii labda tu, tu tuangalie hii eh, hii, uh, hii Timotheo Timotheo Timoteo, Timoteo Timoteo wa, wa kwanza ha? Timoteo wa kwanza sura ya tatu mstari wa kwanza ni neno la kuaminiwa, mtu akitaka kazi ya askofu atamani kazi njema. Atamani kazi njema, yaani ukitaka kazi, unajua askofu ni kiongozi, ndio maana yake Ah, mbona anasema kiongozi huko askofu? Askofu ni kiongozi, ndio maana yangu, kwamba unatamani kazi iliyo njema, unatamani kazi iliyo safi ah, kiongozi wa kiroho ye, ah, nia yake ya moyoni ndio inayobainisha ah, kama utakuwa wa kiroho au wa kidunia. Jambo pia la muhimu hapa, kiongozi wa kiroho yeye ni kiungo au mpatanishi kati ya Mungu na watu anaoongoza. Mfano Musa ukisoma Kutoka 19 mstari wa tisa, halafu Yesu ukisoma Yohana 8 mstari wa 26 mpaka wa 30, kwa sababu yeye anakuwa kiungo au mpatanishi kati ya Mungu na watu anaoongoza. Kiongozi wa dunia sio mpatanishi kati ya Mungu na watu anaoongoza, lakini wa kiroho ni kama daraja, ni kama mpatanishi, na ndio maana kule nilifundisha nikasema ni lazima watu waone waige kutoka kwa kiongozi huyu wa kiroho unaona, ili waweze kujua kwamba huyu ni kiongozi, kwa sababu anawapatanisha ni kama daraja. Ukisoma, tusome tusome Yohana uh, ukisoma Yohana Yohana sura ya ya ya, ya, ya nane. Eh, Yohana sura ya nane mstari wa 26 mpaka 30, 26 mpaka 30 unasema hivi ee, ninayo mengi ya kusema na kuhukumu na juu yenu, lakini yeye aliyenipeleka ni, ni kweli, nami niliyoyasikia kwake ndiyo ninanayo katika ulimwengu, wala hawakutambua ya kuwa unawatajia Baba. Basi Yesu akamwambia, mtakapokuwa mmekwisha kumwinua Mwana wa Adamu, ndipo mtakapofahamu ya kuwa mimi ndiye, na ya kuwa sifanyi neno kwa nafsi yangu, ila kama Baba alivyonifundisha ndivyo ninenavyo. Naye aliyenipeleka yu pamoja nami, hakuniacha peke yangu, kwa sababu nafanya siku zote yale yampendezayo. Naye alipokuwa akisema hayo, wengi walimwamini. Unaona hapa ndugu yangu kwamba kiongozi wa kiroho anafanya kazi na Mungu Baba, na ndio maana hata viongozi wa dunia wanataka kwenda kwa viongozi wa kiroho wakaombewe, wakapewe ushauri, kwa sababu wakiamini wanazungumza na Mungu. Kwa hiyo, unayenisikiliza kama ni kiongozi, unayenisikiliza kama unataka kuwa kiongozi, mimi ninafundisha kwamba kiongozi wa kiroho ni yule anayefanya kazi na Mungu Baba, anasikiliza kwa Mungu, kwa sababu Mungu ndiyo anayemwelekeza. Mungu akubariki sana, tuendelee. Ku, ku, ku, uendelee kuwa pamoja nami katika masomo haya katika somo lingine litakalofuata ili wewe Mungu aweze kukubariki. Kwa hiyo ni leo nilikuwa nafundisha tofauti ya uongozi wa kidunia na uongozi wa kiroho. Tofauti ya kiongozi wa kidunia na kiongozi wa kiroho. Mungu akubariki sana na asante sana.