Bwana Yesu asifiwe. Mtazamaji wetu wa masomo ya uongozi, ninakushukuru kuwa tena pamoja nasi katika kipindi hiki. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Ninakushukuru kwa jinsi ambavyo umekuwa kufuatilia masomo yetu. Uh, tunayo masomo tunayoendelea nayo ya uongozi katika chaneli yetu hii unayoendelea kuitazama. Nimekuwa nikifundisha masomo mbalimbali mbali na namshukuru Mungu kwamba amekuwa akitusaidia sana katika hayo masomo na umekuwa ukijifunza mambo mengi. Leo pia nina somo jingine ambalo tunataka, tunataka tujifunze, uh, sura ya uongozi au sura ya kiongozi wa kiroho. Ninaposema sura uh, unaweza ukaitafasiri kama unavyojua lakini mimi nataka nikupe, unaweza ukasema mwonekano, tabia na vitu kama hivyo. Kwa hiyo nataka tuangalie sura ya uongozi sura, sura ya kiongozi au kiongozi wa kiroho. Mtazamaji wangu, yapo mambo mengi ya kuangalia au yanayotakiwa kuonekana ndani ya kiongozi, sio kitu kimoja, hasa yule wa kiroho ila haya nitakayoyataja hapa ni ya msingi sana kutupa sura ya kiongozi wa kiroho. Kwa hiyo kiongozi, kama kiongozi, kunakuwa na mambo mengi sana, lakini haya mambo sio tu kwamba ni jambo moja, labda anajua kufundisha, anajua kuhubiri. Hapa tunamtazama katika upana na marefu yake. Kwa hiyo haya ni, ma ni mambo ya msingi ambayo ninakwenda kuyataja katika sura ya nani ya kiongozi uh, jambo la kwanza tunaweza tukalipata katika kitabu cha uh, Marko sura ya kumi Marko sura ya kumi mstari mstari wa arobaini na tano mstari wa arobaini wa, wa, wa, wa, wa na tano, tano ukiusoma inasema kuwa kwa maana kwa maana mwana wa Adamu naye hakuja kutumikiwa bali kutumika na kutoa nafsi yake iwe fidia ya wengi. Uh, sura tunayoiona kwa kiongozi wa kiroho ni sura ya kitumishi, kwa sababu inasema kwa maana mwana wa Adamu hakuja kutumikiwa bali alikuja kutumika. Ninayo mistari ni mingine ni mingi lakini nikomee ni, ni katika huo mstari lakini, tujiulize je, wewe ni kiongozi wa aina gani? Wewe ni kiongozi wa aina gani? Lakini pia lazima mi, tujiulize, mimi ni kiongozi ninayeongoza? Mimi ni kiongozi ninayeongoza? Lakini pia lazima tujiulize, mimi ni mtumishi ninayetumika? Lakini pia lazima tujiulize, mimi ni mtumishi kiongozi? Kwa hiyo hizo ni sura ambayo unatakiwa kujiangalia, kwamba mimi ni kiongozi nayeongoza, mimi ni mtumishi nayetumika, au mimi ni, kio, ni mtumishi kiongozi. Tukianza na mtumishi kiongozi, huu msemo au farusafa uh, uh, wakati mwingine unaweza kusema ni imani inayowasaidia watu kuwa na dhana ya utumishi, eh, kiongozi mtumishi kiongozi, servant leadership, na baadaye kuweza kuongoza kwa nia ya kuwatumikia watu, shirika au kanisa. Mtumishi kiongozi anaweza asiwe na cheo, nafasi yoyote kanisani na bado akawa tegemeo. Unaweza kukubaliana na mimi, mtazamaji wangu, kwamba kuna watu uh, kwenye taasisi au kanisani au mahali popote ambapo Uh, watu wapo na wana viongozi, anaweza akiwepo mtu ambaye hana cheo lakini akawa tegemeo kubwa sana kwa watu au jamii iliyoko mahali pale. Kwa hiyo mtumishi anaweza siwe na kiongozi au cheo chochote, lakini akawa tegemeo au nguzo kwa kanisa au wen, watu wengi, na kutoka kwake watu wanaweza kupokea hazina njema. Mm. Na ndio maana tulisema, wakati mwingine Mungu anawateua viongozi hata msipo mteua nye, Mungu anamteua na ndio maana unakuta watu wengi wanakwenda pale kushauriwa. Hata kikitisho cha kikao cha kanisa ataitwa, maana wanajua akiwepo mtu fulani atatusaidia. Kwa hiyo yule anakuwa ni mtumishi kiongozi. Neno mtumishi lina maana kuwa ni kipimo cha mtumishi, ni kiwango cha mtumishi, au kama mhudumu wa hotelini maarufu kama waiters. Hata kama akitumwa vipi hakwaziki, hakuaziki, hakuaziki, na wala hakasiriki eh. Lakini pia naweza kuongeza kusema ni yule anayetumiwa na watu wengi kwa kadri wapendavyo wao, huyo ndio kiongozi mtumishi. Jaribu kujitathmini, wewe ni kiongozi mtumishi? Uko kama waiter wa kwenye wa kwenye mahoteli, wa kwenye bar, anatumwa Unakuta una nahudumia watu mia mbili lakini hutasikia manung'uniko. Wanamwambia niletee hiki, wanapeleka. Niletee hiki, wanaleta. Fanye hiki, anafanya. Hasa kuna wengine viongozi hawezi kutumika kwa kiwango hicho. Kwa hiyo kiongozi mtumishi ni yule ambaye anatumika bila kunung'unika, hmm? bila kunung'unika, bila kuangalia nyuma kwamba ah, tulikuwa wangapi, tumebaki wangapi? Anatumika bila manung'uniko, huyo ndio kiongozi mtumishi. Neno la Mungu linaonyesha maneno ya msingi na yenye hekima katika utumishi kama kama ifuatavyo. Ah, uh, ukiangalia, ukiangalia tuangalie Petro wa kwanza tuangalie Petro wa kwanza, ukiangalia Petro wa kwanza sura ya tano mstari wa tano mpaka wa saba e, inasema Vivyo hivyo ninyi vijana, vivyo hivyo ninyi vijana, vijana watiini wazee. Naam, ninyi yote jifungeni unyenyekevu, mpate kuhudumiana kwa sababu Mungu huwapinga wenye kiburi, lakini huwapa wanyenyekevu neema. Anajaribu kuonyesha hapa, Petro, wakati anaandika waraka huu, anajaribu kuonyesha habari ya kuwa kiongozi mtumishi ni mtu yule ambaye ni mnyenyekevu ni mtu ambaye anamthamini kila mtu. Kwa hiyo mtazamaji, unayemtazama au unayeangalia video hii, kama wewe ni kiongozi je, wewe ni kiongozi mtumishi? Tuangalie tabia ya ya tabia ya mtumishi kiongozi, tabia yake, kwanza mnyenyekevu. Kama nilivyosema, ni mnyenyekevu, ni sio mtu wa kujipandisha mabega, sio mtu wa kujikweza kwa hiyo tabia yake ya kwanza ni hiyo. Anaweza hata akawa na, na, na fedha, usijue kama huyu ana fedha, lakini kuna mwingine akipata fedha, wa kila mmoja anafahamu. Anaweza akawa na mafanikio, lakini watu wasijue kama huyu mtu yuko vile, mpaka utakapo wakati mwingine labda ukapata hiyo historia yake au ukaambiwa. Kwa hiyo huyo ndio tabia ya mtumishi kiongozi. Anabidii. Jambo la pili Si mvivu, ni bidi. Mwenye bidii. Mimi kila siku huwa na na nasema na, na, na, na katika kila kazi ukiweka bidii Mungu anakubariki, hata kwenye uchungaji. Kuna watu wanakataa uchungaji wanakwenda kufanya biashara wakifikiri kwamba uchungaji ni umaskini. Hapana, hukuweka bidii, hukaingia moja, hukuzama hukuingia asilimia mia moja kwenye utumishi, labda uliingia kwenye maslahi fulani, lakini wale ambao wanabidii si wavivu, wanafanikiwa. Hiyo unaweza kusoma Mithali 24 mstari wa 45 mpaka 47. Ana uwezo wa kufundisha uwezo. Mungu akakupa kundi, usilifundishe kundi, sio kila siku kalihubiria. Kwa hiyo kiongozi mtumishi, ana uwezo wa kufundisha na watu wakamfata Jambo la muhimu sana kwamba ana uwezo wa kufundisha. Una uwezo wa kufundisha, una uwezo wa kuwaeleza watu habari njema. Au unajua, siku hizi huhitaji kuhubiri sana, sawa? Inaweza ikawepo miujiza mingi, lakini watu wanatakiwa kufundishwa neno la Mungu, walijue. Unajua, mtu akishakuwa na neno la Mungu, hata mapepo hayampati hata shetani anajua huyu amejaa nguvu. Kumbuka habari ya Yesu wakati amekwenda kujaribiwa nyikani, alitumia neno la Mungu. Hakunena kwa lugha, hakuanza kutabiri, alitumia neno la Mungu. Alikuwa anatumia tu imeandikwa, imeandikwa, imeandikwa. Maana yake nini? Alikuwa na neno la Mungu limejaa moyoni mwake, kwa hiyo alikuwa anajua kujitetea kupitia maandiko anajua kufundisha ajua kufundisha hiyo ni Timotheo wa pili sura ya pili mstari wa ishirini na nne kwamba atamani kazi ya askofu, atamani kazi njema. Hasa zikatajwa pale sifa za, uh, za askofu. Nilisema kwenye clip yangu nyingine hapo kwamba askofu maana yake ni kiongozi. Kufundisha kama unajua kufundisha, unatakiwa urudi chini ujifunze kwamba kuwa mwalimu mzuri, mvumilivu kwa nini uwe mvumilivu? Na hii imetajwa kwenye Timotheo wa pili mstari wa nne e, sura ya nne mstari wa wa pili. Kwenye watu kuna mambo mengi, na kila mmoja ameumbwa kwa kariba yake. Kwa hiyo, kiongozi ni lazima uwe unajua kufanya nini, uwe unajua kuwa mvumilivu. Kuna wengine ni wakali. Kuna siku moja nilikuwa anafundisha habari ya, ya, ya wateja Uh, kwenye maduka ya watu kuna wateja wa kimya, kuna wateja wa korofi, kuna wateja wanapenda sifa. Sasa hayo makundi yanakuwepo kwenye taasisi yako, yanakuwepo kwenye kanisa lako, ni kama wateja. Umefungua duka, ukijenga kanisa, maana yake ni kama umeweka, umeweka umeweka umeweka hoteli mahali watu waje wale. Sasa unatakiwa kuwa mvumilivu, kila mmoja anakuja na tabia yake kila mmoja wao. Fikiria, mzinzi aje abadilike mpaka asizini. Haya, mwizi aje pale mpaka aache kuiba. Kwa hiyo anaweza akafika pale akaanza kuiba vitu vya kanisa eh. Kwa hiyo ni lazima uwe mvumilivu, lazima uwe mvumilivu, lakini mtii, lazima kuwe na utii ndani yake, eh hmm? Efeso 6 mstari wa 5 mpaka wa 6, utii. Tito mbili mstari wa tisa. Utii ni jambo la muhimu mahali popote. Mafanikio mengi ya watu yanakuja kwa sababu wanatii. Kwa utii ni jambo la muhimu kwa kiongozi, kuna wakubwa zako, kuna mabosi zako, ni lazima uwe mtii. Unapokuwa mtii, unafanikiwa. Watu wengi waliokuwa watii walifanikiwa. Utii unakufanya upate mafanikio makubwa, lakini usipokuwa mtii, unapata shida kubwa lakini ajue kujitoa. Kujitoa, unapokuwa kwenye taasisi, unapokuwa kanisani, kiongozi, kunapotokea jambo fulani linasema lifanyike, lazima ujue namna ya kujitoa. Kuna mpaka viongozi wanatumia rasilimali zao, anazitumia hajui hata atazipataje. Kwa hiyo ni vizuri sana kwa kiongozi kuwa anayejitoa lakini mwangalifu, anavyonenda una unashirikia na watu wa aina gani? Yupi wa kushirikiana naye, yupi si wa kushirikiana naye, yupi ni mzuri, yupi sio mzuri? Unakuwa mwangalifu, unawapenda watu wote, unawatumikia wote, lakini unakuwa mwangalifu. Lakini amejaa Roho Mtakatifu, hii tusome kujaa Roho Mtakatifu uielewe. Kuna wengine wanafikiri kwamba nikisema mali ya kujaa Roho Mtakatifu labda awe ananena kwa, kwa lugha hapana. Kuna watu wananena kwa lugha lakini hawajajaa Roho Mtakatifu. Kuna watu wananena kwa lugha lakini sio watii. Unapojaa Roho Mtakatifu, hizi sifa za kiongozi mtumishi zinakujaa. hmm? Matendo ya Mitume sura ya ya, ya, ya pili mstari sura ya pili mstari wa kumi uh, na sita mm, kumi na sita uh, inasema lakini jambo hili ni lile lilionenwa kwa kinywa cha nabii Yoeli, na kumi na nane kumi na nane naye nasema, nam na siku zile nitawamwagia watumishi wangu wanaume na wanawake roho yangu, nao watatabiri. Kwa hiyo kujaa Roho Mtakatifu ni kukana Mungu, ni kukana Yesu, ndani unatawaliwa. Mlevi akinywa pombe, na mtawala anaweza kusema maneno mengi anaweza kufanya hiki, anaweza kufanya vitu ambavyo hakutarajia kuvifanya, anaweza akata, akajisaidia hadharani. Kwa sababu gani? mwili wake umejaa pombe, mwili wake umejaa kilevi. Na mtumishi kiongo, m, kiongozi mtumishi anapojaa Roho Mtakatifu, maana yake kwamba anatawaliwa na Mungu, sio ananena kwa lugha, anatawaliwa na Mungu kila analolifanya analifanya kupitia Mungu, analifanya kupitia yale Mungu ambayo anafanya kazi na yeye. Kwa hiyo ndiyo maana ya kujaa la Mtakatifu. Anakubali maonyo. Sifa nyingine, tabia ya, ya ya mtumishi kiongozi, anakubali maonyo. Maonyo anakubali. Kwa hiyo ni jambo la muhimu sana kujifunza kwenye kwenye kwenye hii tunasema sura ya, ya, ya uongozi au ya sura ya kiongozi. Kwa hiyo hiyo ni, ni, ni, ni sifa za tabia ya mtumishi kiongozi. Na kushukuru kwa kusikiliza, tuendelee na mafundisho yetu ili kwamba uweze kupata. Nitakuwa nakuletea taratibu taratibu, na walo usiwa na haraka, lakini ukitaka kuwa kiongozi mzuri, twende na mimi, ni kuombe usubscribe kwenye chaneli yetu ili kwamba pale tunapoweka mafundisho haya ya uongozi unayapata. Mungu akubariki sana na nakutakia baraka tele za Mungu wetu aliye juu. Amen.