Karibu sana mtazamaji wangu katika kipindi chetu cha masomo ya uongozi. Nashukuru sana kwamba mmeendelea kusubscribe katika YouTube yetu hapo chini, lakini pia napenda kusikia kutoka kwako. Je, masomo haya yanakubariki? Kama yanakubariki, namba zangu ziko hapo chini za simu, hebu hata nitumie ujumbe wa kunitia moyo kwamba masomo haya unayaelewa, masomo haya kweli yako kwa ajili yako, na kwamba unayaelewa ni namna gani tunavyotakiwa kuishi kama viongozi. Kwa hiyo nitumia ujumbe, na unaweza kuniambia ni somo gani linakugusa. Lakini ninazungumza na viongozi, ninazungumza na wewe, yawezekana na wewe utakuwa ya siku moja kiongozi. Ninazungumza na mchungaji wa kanisa lako, ninazungumza na mwinjilisti wa kanisa lako kama una mchungaji una mwinjilisti mfaadie hata hii clip, mwambie mchungaji, angalia, linaweza likakusaidia hili somo la uongozi. Nilifundisha sehemu ya kwanza kwenye maadili ya uongozi, nikasema vitu vingi. Jambo kubwa ambalo linalofedhehesha wachungaji wa injilisti, viongozi ni kuwa na madeni, na mbaya zaidi madeni kwa waumini wao, mbaya zaidi madeni kwa washirika wao. Wanawakopa hawawalipi. Chukua sukari, halipi. Chukua jogoo, halipi. Chukua sijui mbuzi, halipi. Unakuwa kiongozi wa aina gani? Unawakatisha tamaa. Maana nimefundisha nikasema kwamba sisi ni mfano, unatangulia wanakufata sehemu so, ya pili matatizo ya ndoa kwa kiongozi sio mazuri, yanakufanya ukose baadhi ya sifa za kuwa kiongozi. Kuna wachungaji wameacha wake zao, kuna wainjilisti wameacha wake zao, kuna wazee wa makanisa hawana wake zao, lakini bado yuko kwenye hiyo nafasi, bado ni mchungaji, lakini mke wake yuko mitaani anahangaika. Huu ni unafiki: nje kuonekana tofauti na hali halisi ya ndani, kuvaa sura isiyo yako, kuficha au kufanya siri shida na matatizo ya kindoa ni unafiki. Kiongozi mwenzangu na kusii katika jina la Yesu tukarekebishe, turekebishe ili tuweze kuwa viongozi wazuri fiki huo kutokutatua matatizo madogo madogo ya ndani na hivyo kuzaa matatizo makubwa. Soma Luka kumi na sita mstari wa kumi. Unakuta katatizo. Kwa mfano, kuna wachungaji hakagi nyumbani, hana hata muda wa kushinda nyumbani na mke wake. Kila siku yeye yuko kwenye huduma, kila siku anatembelea watu, kila siku anaombea watu. Sasa mke wako anakaa na wewe saa ngapi? Huyo mke wako sio Mungu. Huyo mke wako sio maraika. Kuna wakati unahitaji kuwa na mke wako, na nilisema katika sehemu ya kwanza, hata katika kutembelea huko hauendi na mke wako. Kuna mtumishi mmoja aliwahi kuulizwa kwamba katika maisha yako ya utumishi, kuna jambo gani ambalo hutalisahau kama ulishawahi kumsoma unaweza ukakumbuka huu mfano. Yule mtumishi alipokuja kujibu akasema, pamoja na huduma zangu zote na kupendwa kwangu na watu na Mungu kote, lakini kuna mahali nahisi sikufanya vizuri, nalo ni eneo la kukaa na familia, kukaa na watoto. Anasema yeye alikuwa akiingia kanisani akianza kushauri mpaka kuna kucha kwa sababu kanisa lake lilikuwa ni kubwa, mega church, kwa hiyo hana muda wa kwenda nyumbani, kwa hiyo analala ofisini, anashauri watu. Unajikuta siku ya kwanza analala, siku ya pili analala, siku ya tatu analala. Siku moja watoto wake walimfata asubuhi, wakafika wakamwambia, baba, wewe sio baba mzuri. Siku moja akaingia mke wake nyumbani, asubuhi alfajiri. Mke wake anamsalimia, anamwambia unanisalimia kama nani? We mke wangu! Akasema hapana, mi sio mkeo. Kama ningekuwa mke wangu ningekuwa na thamani katika maisha yako. Tujaribu kulinda familia zetu pia pamoja na huduma zetu kubwa, na ndio maana ukiona kwamba huna muda, tembea na mke wako, tengeneza mazingira, wanaokualika waambie ninakuja na mke wangu ili uweze kupata muda wa kuwa na mke wako, kulinda matatizo madogo madogo, kujilinganisha na watu wengine au ndoa nyingine. Wakorinto wa pili mstari wa kumi mpaka wa kumi na mbili. Mwanandoa yeyote anayejilinganisha na mtu mwingine hana akili kabisa. Familia yangu haiwezi kuwa sawa sawa na familia yako familia yako haiwezi kuwa sawa sawa na familia yangu. Hata akina mama wanafika sehemu wanakosea adabu waume zao, anamwambia hulioni ni fulani. Mwisho mwanamke mume naye nayo anakasika, anamwambia basi kaolewa na huyo. Kuna vitu ambavyo tunavifanya sio vizuri, kwa hiyo ni lazima kutokujilinganisha. Familia yako ni familia yako familia ya Mwalimu Deus Kanuni ni familia ya Mwalimu Deus Kanuni. Kwa kila familia ina malengo yake, familia yangu ina malengo yake, familia ina yako ina malengo yako. Tunachokiangalia hapa ni namna ya kutatua changamoto ndogo ndogo katika kila familia. Usijilinganishe na jirani, usijilinganishe na waliofani na, na kila mmoja ameumbwa kwa jinsi ya tofauti, ana lengo maalum la kuwepo hapa duniani kwa ajili ya utume wa Yesu Kristo. Huduma ya yule siyo huduma yako, huduma yangu siyo huduma yako, huduma ya askofu fulani siyo huduma. Kila mmoja afanye huduma yake. Dharau, kiburi hakifai. Timotheo wa pili sura ya tatu mstari wa kwanza mpaka wa nne. hmm Labda, labda nikusomee hapo Timotheo wa pili sura ya tatu mstari wa kwanza lakini ufahamu neno hili ya kuwa siku za mwisho kutakuweko nyakati za hatari, maana watu watakuwa wenye kujipenda wenyewe, wenye kupenda fedha, wenye kujisifu, wenye kiburi, wenye kutukana, wasiotii wazazi wao, wasio na shukurani, wasio wasafi, wasiopenda wakwao, wakwao mke <tie> wake, watoto wake, ndugu zake na kadhalika wasiotaka kufanya suluhu, wasingiziaji, wasiojizuia, wakali, wasiopenda mema, wasaliti, wakaidi, wenye kujivuna, wapendao anasa kuliko kumpenda Mungu. Hatutakii kuwa na kiburi hicho. Mawasiliano mabovu ndani na nyumba za watumishi wakati mwingine zinaongozwa kwa mawasiliano mabovu. <laughs> Turekebishe. Soma Amos tatu, inakwambia nini? mstari wa tatu. Amos tatu mstari wa tatu. Amos tatu mstari wa tatu. Je, watu wawili waweza kutembea pamoja wasipokuwa wamepatana? Si kweli? Ukiona watu wanatembea pamoja, wamepatana. Adui hata kubali na hafurahi kuona mnaishi hivyo, anachofanya ni kuwachafuria mawasiliano. Msimpe nafasi, kama inavyosema Waefeso nne mstari wa ishirini na saba Kipato kinaleta shida kwenye familia fedha kidogo kinaleta shida kwenye familia, hili nalo huweza kuleta matatizo. Tabia za asili za mwenzi wako. Ndugu yangu, mmekutana, mna meno thelathini na mbili. Huyu amelelewa katika utamaduni fulani, na wewe umelelewa katika utamaduni fulani, mnakutana. Huyu ana meno thelathini na mbili na wewe una meno thelathini na mbili. Mnapokutana mnajenga familia. Sasa kila mmoja ana mila na desturi za kwake mnatakiwa kuvunja zile mira na huyu avunje mira, mka avunje, na baba avunje, baadaye mtengeneze mira za kwenu mtakazoendeshia familia zenu. Lakini kila mmoja akivutia kwamba sisi hatutoleagi fedha zikiwa zinaonekana <laughs> fedha, mtu anaenda anatolea chooni au anatolea bafuni au chumbani. Kuna vitu vya kubadilika, kwani ukiziweka mezani atazichukua? Weka fedha pale mezani, halafu angalia mke wako atakavyoangalia. Kwa mara ya kwanza atakuwa kama limbukeni, kwa sababu hajawahi kuona fedha ikiwa mezani, lakini jinsi mnavyoendelea akiwa maisha yenu, fedha inaweza ikawa inashinda pale mezani. Lakini sasa fedha ya mtumishi kuonekana, utazania yani unyoya sijua wa mnyama gani yani kuna baadhi ya yani ya wanyama unyoya yake tu kuona ni shida, wale bati wale, e, kwa Kiswahili sijui wanaitwaje wale. Kwa hiyo ni jambo la, la, la, la, la kuwa makini sana. Tabia za asili tuziangalie sana. Mithali 30 11 mpaka 14. Viwango vya tendo la ndoa, viwango vya tendo la ndoa ndugu yangu, kwenye tendo la ndoa kama umeoa na kuolewa, hakuna wokovu. Na wewe mama unasema siyu, kwenye tendo la ndoa kuna wokovu? Hakuna wokovu pale, kwamba ili tendo naliendesha kwa wokovu, wokovu a, a, tendo la ndoa ni tendo la ndoa tena, kazana kwa mmeo, kwa mkeo, kwa sababu unajenga ndoa yako Usiseme sisi tumeokoka, siu mekuaje? Kuna wengine wanasema tumesha kuwa wakubwa, anaanza kulala na watoto wake. Utafukuzwa ndani, mama ataoa meo tena. Wakati mwingine, kuna baadhi, kuna saikolojia inasema ukifikia umri fulani tendo la ndoa linanoga kuliko hata huku kwenye ubinti. Kuna miaka tendo la ndoa yani yani linakuwa yani, maana yake kwamba ni sehemu ya maisha. Kiwango cha tendo la ndoa kisipoangaliwa kwenye familia kinaua ndoa, kinadhoofisha ndoa. Tendo la ndoa linafanya watu wawe karibu, wapendane, washikamane, waweze kuongea, wawe marafiki. Sasa e hata ukiingia kulala moja kwa moja unageuka kama yani, sijui wanasema kama gogo. Sio jambo la kupuuzia katika maisha, usiseme ah, tumesha kuwa watu wazima, watoto wote wao hawa, hapana. Na ndio maana uko pale, hujatoka kwenu, mama, kuja kukuwa pale, umetoka kwenu, kwa sababu kule kwenu kulikuwa na kila kitu. Ukifika pale, kitu cha kwanza, timiza haja ya mmea Baba timiza haja ya meo mmeo, sio kila siku ah, nimechoka. Kila siku ao, oh, nimechoka kila umechoka. Mpaka lini watakuja wakukusaidia? Nimechoka, sasa wanakuja ambao hawajachoka. Kwa hiyo ni jambo la kuangalia sana. Jambo lingine, faida ya maisha na maadili mema ya kiroho. Lakini ni niulize ni, ni, ni swali kabla sijafika huko kabla sijafika huko nikuulize swali je una ujasiri wa kuhubiri mbele ya mkeo au mmeo na pia watoto wako una ujasiri kama unakosa ujasiri mbele yao basi kuna mambo yanayohitaji kupata ufumbuzi kuacha kutunza familia kwa kisingizio cha kutingwa na huduma lazima uwe na uwiano japo ni muhimu sana kumsikiliza Roho Mtakatifu kuliko kutii wanadamu najua lakini cha kwanza, unajua cha kwanza kwenye maisha ni Mungu, cha pili kwenye maisha ni nini? Ni familia, cha tatu huduma. Lakini kuna watu tunaanza na, na, na, hata Mungu anaachwa, anaanza na huduma ndio anakuja Mungu, mke wa tatu. Lakini ili tukuone kwamba una hudumu, cha kwanza lazima tukuone una mahusiano na Mungu ndio halafu tunakuja, tunaangalia mke nani, mahusiano ya kifamilia na ndoa safi, tunasema wewe ni mtumishi mzuri. Bwana Yesu asifiwe. kwa ni jambo la kuangalia sana. Kuhari, kuharibu huduma yako kwa kupotosha neno la Mungu, kuligushi bila ya kutumia kwa halali neno la ukweli, ambayo limesema Timotheo Wapiri wapiri wa pili sura ya pili mstari wa kumi na tano kuwatumia watu wa kujinufaisha yeye binafsi badala ya kujenga na kuwaimarisha katika ufalme wa Mungu. Ndio niingie sasa kwenye faida ya maisha na maadili mema ya kiroho. Iwe kiongozi lazima uwe na wafasi, kuwa na wafasi lazima wa kuamini, hivyo maadili bora ya lazima, kwani yanaweza yanakuwezesha ya ya wewe kiongozi katika mambo yafuatayo kuruhusisha au kuinfluence tabia yako kwa watu unaowaongoza Mithali ishirini na sita mstari wa sab, sabini na tatu na Timotheo wa kwanza sura ya 4 mstari wa 12. Jiuliza mpaka sasa hivi kanisani, hata leo haupo, una watu wa kushika huduma yako au kila kitu umeshika? Kwenye fedha huko wewe, kwenye matangazo huko wewe, kwenye kuhubiri huko wewe, kwenye maombezi huko wewe, kwenye kutembelea ugonjwa huko wewe, kila eneo huko wewe. Hiyo sio uongozi. Hata kwenye huku kwenye secular au kwenye maeneo huku, kuna kitu kinaitwa specialization, kila mmoja anafanya kazi Mungu alipomwita. Umepewa wale watu ili kwamba wewe kiongozi, siku moja, mpa hata kiongozi hata mchungaji msaidizi aseme neno naye atajisikia vizuri. Bwana Yesu asifiwe. Kwa hiyo ni ni, ni ni ni faida nyingine hiyo. Swali lingine nikuulize, je, wewe ni yeye yule kila wakati au unabadilika? Je, mambo gani unafanya ambalo hutaki watu wasijue? Jambo gani alifanya ambalo hutaki watu wasijue? Je, hii ndiyo tabia yako? Hii ndiyo tabia yako. Kumbuka, tabia yako isiyobadilika inagusa mioyo ya wa watu. Wa Ibrania kumi na tatu mstari wa kumi na saba. Dhamira kuwa mkweli na mwazi, usitafute kuonekana mzuri, bali uwe mzuri kweli kweli kama ulivyo. Yeremia saba mstari wa tatu mpaka wa nne. Tabia huweza kujengwa na kubomolewa katika mambo madogo madogo, hivyo dhamira kuwa mwaminifu katika yaliyo madogo na utakuwa mwaminifu dhidi ya mambo yaliyo makubwa. Uwe unaweza kubadili matendo yako ili yafuate, yafuatane na kanuni za maadili mema, au unaweza kubadili kanuni za maadili zifuate matendo yako. Uchaguzi ni wako. Dhamira kuwa na nia njema ya kutumia kwa unyenyekevu, watu watakufuata wakijua nia na lengo lako ni kuwatumikia Mungu. Akubariki sana mtumishi wa Mungu, Mungu akubariki sana unayeniangalia. Niangalia, jaribu kuwafikiria tuliyojifunza siku ya leo, jaribu kujifikiria tuliyojifunza katika sehemu hii ya pili ya maadili ya kiongozi, na baadaye uangalie, je, wewe ni nani? Ni hivyo ilivyo au tabia yako inabadilika? Mungu akubariki, usisahau ku hapo chini lakini pia usisahau hata kunitumia ujumbe ili tuweze kuongea. Ninaitwa mwalimu wako, uh, Dr. Deus Kanunu, ni mwalimu wa masomo ya uongozi pamoja na utawala, ikiwemo na fedha. Mungu akubariki sana hadi katika kipindi kingine, niseme, bye bye.