Bwana Yesu asifiwe. Napenda kukukaribisha mtazamaji wetu katika masomo yetu haya. Na masomo ambayo ni masomo ya uongozi pamoja na fedha. Bwana nikukaribisha sana mtazamaji wangu unapoendelea kutazama na imani kwamba utafaidika sana na masomo haya. Ni masomo ambayo katika dunia ya leo tunayahitaji sana na ni masomo ambayo yanajaribu kutujenga katika misingi imara, kwa sababu hakuna jamii yoyote ambayo inaishi bila kuwa na uongozi. Kwa hiyo, nitakuwa nawe katika masomo ya uongozi pamoja na fedha. Kuna siku tutaleta masomo ya uongozi, lakini kuna siku tutajifunza masomo ya fedha katika channel hii hii ya Life Wedi Tanzania. Karibu sana na Mungu akubariki, wa mtazamaji wangu siku ya leo. Napenda tuanze somo letu la uongozi. Leo ni siku yetu ya kwanza katika somo la uongozi. Napenda tuanze na hili swala kabla hatujaingia katika mambo mengine zaidi. Aa, nianze tu kwamba na swali hili. Je, kiongozi anahitajika? Kwa sababu kabla hatujaingia kwenye mambo mengine, sifa za kiongozi na kuwaje, lakini tujiulize kwanza. Je, katika jamii ambazo tunaishi, kwenye kanisa tunaloabudu, kwenye maisha yetu ya kila siku, je, kiongozi anahitajika? Lakini swali la pili, nini umuhimu wa kuwa na kiongozi? Na swali la tatu, je, unajua tofauti kati ya uongozi na utawala? Lakini swali la nne, je, wewe ni kiongozi au mtawala? Kwa sababu hapo ulipo, kama unanisikiliza, kuna wengine labda hujawahi kuwa kiongozi, lakini unawe nitakapokuwa naendelea kufundisha utajifahamu. Unajua kuna uongozi wa kuzaliwa, lakini kuna uongozi ambao wa kuchaguliwa, na kuna uongozi ambao tunasema kwamba Mungu mwenyewe anakuteua kuwa kiongozi. Kwa hiyo, je, wewe ni kiongozi au mtawala? Popote unapoona kazi ya Mungu imesonga mbele au taasisi yoyote imesonga mbele au jambo lolote limefanikiwa, basi jua lazima kuna kiongozi aliyesimama kwenye nafasi yake vizuri. Hilo naomba unielewe, mtazamaji wangu, kwamba mahali popote unapoona familia imesimama ya baba na mama ujue, kwamba kiongozi wa pale ambaye ni baba ni mzuri, au hata kama ni familia iliye na mzazi mmoja au familia inayoishi labda ni watoto pekee wanaishi pale, maana yake kwamba kuna kiongozi anayewaongoza, maana yake wako vizuri na amesimama vizuri katika zamu yake. Familia yako unapoiona imesimama vizuri, maana yake kwamba baba au mama wa familia ile yuko vizuri, amesimama vizuri kwenye nafasi yake. Nisema tu kwamba imekuwa tabia ya Mungu mara zote kumchagua mtu ili kuyafanikisha malengo na mipango yake. Mahali popote Mungu anapokuwa na malengo, ni lazima aweke kiongozi. Kwenye mtaa mzima hatuwezi kuwa wote viongozi, kwenye kanisa zima hatuwezi kuwa wote viongozi, au kwenye taasisi au kwenye nafasi zetu. Ndio maana tuna watu wachache, mwingine anakuwa labda fulani, kuna wachungaji, kuna wainjilisti, kuna wazee wa kanisa kwamba ni lazima imekuwa, hii ni tabia ya Mungu. Hata Mungu mwenyewe sehemu zote alipopita aliweka uongozi. Hata malaika, kuna malaika kazi yake ilikuwa ni kusifu eh, kuna malaika kama Gabrieli kazi yake ilikuwa ni kupeleka jumbe. Kwa hiyo kulikuwa na viongozi. Nikupe mifano michache kutoka kwenye Biblia, uh, kuhusu haya masuala ya uongozi. Leo ndio somo langu, naanza hivyo. Tuanze mfano wa kwanza. Mungu alimwandaa Ibrahimu na kumwita ili kuanzisha taifa. Ndio ilikuwa Mungu alimwandaa Ibrahimu katika eneo hilo tu kuanzisha taifa. Ukisoma Mwanzo sura ya kumi na mbili mstari wa kwanza mpaka wa pili, uh, labda nikusomee tu Mwanzo sura ya ya, ya, ya, ya kumi na mbili. Ukisoma mstari wa kwanza na wa pili, nasema Bwana akamwambia Abrahamu, toka wewe katika nchi yako na jamaa zako na nyumba ya baba yako, uende mpaka nchi nitakayo kuonyesha, nami nitakufanya wewe kuwa taifa kubwa, na kukubariki na kulikuza jina lako, nawe uwe baraka. Kwa hiyo ndio ilikuwa kazi ya Ibrahimu kwamba aliitwa ili kuanzisha taifa. Tunaweza tukamwona Ibrahimu katika sura nyingi, lakini alikuwa ni kiongozi Ah, ndio maana tunamwita mpaka baba wa imani, akaambiwa mpaka atakuwa baba wa mataifa. Maana yake kwamba aliitwa kuanzisha taifa, lakini Yusufu, Mungu akamwandaa Yusufu ili kulihifadhi taifa hilo. Ibrahimu amelianzisha taifa la, la, la, la, la, la, la, la, la Israeli, lakini Yusufu akaandaliwa kwa ajili ya kuhifadhi taifa hilo. Najua unafahamu habari ya historia ya Yusufu. Alikuwa ni mtoto wa Yakobo, akapelekwa akapelekwa utumwani Misri, lakini mwisho wa siku ilikuwa ni kuhifadhi taifa la Israeli. Baada ya ile njaa kutokea, alienda kule mpaka kawa waziri mkuu, akakusanya chakula, akaleta, akavipaki, baadaye ndugu zake wakaenda kule, baadaye manake kwamba ilipotokea njaa Israeli Waisraeli wote walikwenda kule Misri, Yusufu akawahifadhi. Kwa hiyo kazi ya Yusufu alitengwa na Mungu kwa ajili ya nini? Kwa ajili ya kuihifadhi taifa la Israeli. Kwa hiyo hata wewe kama ni kiongozi mahali, maana yake kwamba kuna lengo maalumu ambalo Mungu amekuita kwa ajili ya hilo. Kwa hiyo tunaona kwamba umuhimu wa kuwa na kiongozi ni wa maana sana, na habari ya Yusufu unaweza ukaisoma katika Mwanzo 45 mstari wa tatu mpaka wa tisa na Mwanzo wa hamsini mstari wa ishirini mpaka wa ishirini na moja. Lakini jambo lingine nikupe ni mfano mwingine, Mungu akamwandaa Musa ili kutoa taifa hilo utumwani. Kwa hiyo Abrahamu amelianzisha, Yusufu amelihifadhi, Musa sasa baada ya kuwatumwa katika nchi ya Misri anatumwa, na hii historia inajulikana sana kwamba kwenda sasa ukisoma kutoka kutoka 3 mstari wa pili, wa pili mpaka wa kumi na nne kwa anawatoa sasa wana wa Israeli kutoka katika nchi ya utumwani, kule kula walikowenda kama kujihifadhi njaa wamehifadhiwa na Yusufu. Yusufu amefariki sasa. Musa anateuliwa na Mungu, anamtokea anamwambia, akalitoa lile taifa, alirudisha wapi sasa, katika nchi ambayo walikuwa wameandaliwa. Kwa hiyo huwa ulikuwa ni mfano, najaribu kukuonyesha tu kwamba Mungu anaandaa viongozi kwa hiyo kwa kipindi hicho Mungu aliandaa kwa mfumo huo, lakini mfano mwingine akamwandaa Yoshua kuliongoza taifa hilo la Israeli, kuteka nyara, kupigana vita na kulingiza Kanani. Yoshua akaandaliwa, masomo ya uongozi ni mazuri. Yoshua akaandaliwa na nani? Na Mungu, kwa ajili ya vita, kuliongoza taifa kupigana kuteka ili waweze kupita na kuingia katika nchi ya Kanani. Na unaweza kusoma Yoshua moja mstari wa kwanza mpaka wa tisa unaipata hiyo habari hapo. Aa, mfano mwingine Mungu alitumia wanaume na wanawake katika kufikia malengo yake, kama vile akina nabii Debora walikuwa viongozi eh, ukisoma Waamuzi nne mstari wa nne kulikuwa na akina Esther ukisoma uh, Esta saba mstari wa tatu, mpaka wa tatu mpaka wa, wa sita na kuendelea. Lakini pia Mungu aliwaongoza na kuwaelekeza waamuzi na wafalme katika kulisimamia kundi lake, watu wa Mungu. Pia aliwatumia manabii ili kuwaonya na kuwasaisha watu wa Mungu. Kwa hiyo unaweza ukawa na kiongozi kazi yake ni kusaisha, unaweza ukawa na bosi kazi yake ni kukuelekeza au sifanye hivi. Unaweza ukapata bosi kazi yake ni kukufundisha namna ya kuandika barua tu, yawezekana hujui kuandika barua ofisini, kwa hiyo Mungu akakuletea bosi kwa ajili ya kukusaidisha tu namna ya kuandika barua <laughs> na unaweza ukawa na bosi au kiongozi kwenye sehemu uliopo, kanisani, wapi, kwa ajili ya kukusaidisha tu, mdomo wako ni mchafu, kwamba bwana, tuongeaje hivi, tunaongea hivi, tunaongea hivi, kwa sababu hata kuongea pia kama kiongozi lazima uwe na namna ya kuongea. Nikusisitiza tu hili somo, usiachane na mimi, ni somo ambalo lina muhimu sana, ni somo ambalo linavusha watu kutoka hatua moja kwenda nyingine, ni somo ambalo kanisani linahitajika, kwa sababu tuna watu siku hizi hata maadili ya uongozi hawana. Ninayekufundisha hapa ni mtu ambaye Mungu amembariki, nikapitia haya mambo ya uongozi, na ndio maana na kufundisha kupitia hii chaneli yetu ya Lifeway Tanzania, kwamba uweze kupata uweze kufahamu kwamba unawezaje kuwa kiongozi mzuri. Kwa hiyo, usiachane na mimi. Nitafundisha uongozi wa kidunia, nitafundisha uongozi wa Kimungu. Kwa hiyo, nitafundisha sehemu zote hizo na Mungu mimi amenibariki, nimepita katika sehemu zote hizo. Kwa hiyo, utakuwa na mwalimu mzuri ambaye anaweza kukufundisha vizuri kabisa. Mfano mwingine kwambie kwamba Hatimaye sasa Mungu alimtuma mwanaye wa pekee mpendwa Yesu Kristo kuja kufa na kufufuka kwa ajili ya kukomboa ulimwengu kutoka katika utumwa wa dhambi. Yesu akawa kiongozi. Tumemwona Ibrahimu, tumemwona Yusufu, tumemwona Yoshua, tumemwona Siminani. Kwa hiyo wote hawa walikuwa viongozi, lakini mwisho tunakuja tunampata Yesu eh? Na na, na na na habari ya, ya Yesu sasa. Kazi ya Yesu ni kuwatoa watu kwenye dhambi. Ilikuwa unaona miujiza ya Yesu, lakini lengo kubwa ilikuwa ni kumtoa mtu kwenye shida, kwenye dhambi, waliofungwa wafunguliwe. Hiyo ilikuwa kazi ya Yesu, ndio maana akaja akawa kiongozi. Yesu akatumwa kwa mfumo huu, kwa hiyo akaja kufa na kufufuka kwa ajili ya kuukomboa ulimwengu kutoka katika utumwa wa dhambi. Naweza ukasoma Yohana 3:16 na Mathayo 1:21. Kwa hiyo ni ninajaribu kwanza kukupa utangulizi kwamba je, kiongozi anahitajika? Hilo ndo somo langu la kwanza kama utanguliza je, utangulizi je, kiongozi anahitajika? Kwayo, kwa hiyo tunaona kwamba kweli kiongozi anahitajika. Nimekuuliza maswali kama matano huko nyuma. Lakini sasa ah hiyo unaweza ukasoma hii habari ya Yesu Yohana 3:16 lakini na Mathayo moja mstari wa ishirini na moja Johanna 3: 16, nasema, kwa mfano Yohana 3:16 inasema, kwa maana jinsi hii Mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanae wa pekee ili kila mtu amwaminie asipotee, yaani kila anayemwamini asipotee. Maana ukimwamini Yesu ni kiongozi mzuri, huwezi kupotea. Ukimwamini Yesu ni kiongozi mzuri utatumia fedha yako vizuri. Ukimwamini Yesu ni kiongozi mzuri, utaendesha ndoa yako vizuri. Ukimwamini Yesu ni kiongozi mzuri, utapata mchumba sahihi. Ukimwamini Yesu ni kiongozi mzuri, atakusaidia kila eneo ambalo, hata kwenye biashara zako. Lakini Yesu naye alipoondoka akamtuma Roho Mtakatifu ili atuongoze salama, ambaye tunaye mpaka sasa, na hii unaweza kuipata hii habari Yohana 14 mstari wa 16 na mstari wa 20, na Warumi nane mstari wa kumi na nne. Kwa mfano ukisoma hiyo habari ya Warumi mm, labda tuwasome hawa Warumi aa, Warumi nane mstari wa 14, na nne Warumi nane mstari wa 14, na Biblia inasema kwa kuwa wote wanaongozwa na roho wa Mungu hao ndio wana wa Mungu. Baada ya Yesu kuondoka, kwa kuwa wote wanaongozwa na roho wa Mungu, hao ndio wana wa Mungu. Ukiongozwa na roho wa shetani, akawa kiongozi wako, unakuwa mwana wa shetani, lakini hao wote wanaongozwa na roho wa Mungu wanakuwa wana wa Mungu. Kwa hiyo, mtazamaji wangu, jambo la pekee katika ufalme wa Mungu mtu mmoja anaweza akaleta akasababisha, au akasababisha ushindi mkuu katika kanisa au huduma, mtu mmoja. Kwa hiyo kiongozi ulienayo si mdharau. Kuna watu wanadharau viongozi wao, hapo hapo anataka uwe mtumishi lakini anamdharau kiongozi wake huyo ambaye amekufanya wewe mpaka unaonekana hivyo ulivyo. Kuna wengine umekuja kanisani hujawahi hata hujui hata kufungua Biblia lakini kwa mchungaji huyo huyo umekaa naye ambaye ni kiongozi wako umejua kufungua Bibilia umejua Huarumi iko wapi, unajua Ufunuo iko wapi, umejua Mwanzo iko wapi, wapi. Leo unamdharau, maanake kwamba unajipunguzia baraka, unajipunguzia baraka. Kama una maono yako na unataka kuyatekeleza, subiri kwanza, siku ukiondoka kayatekeleze. Yaani hata wanashangaa, mtoto anazaliwa kwenye familia fulani, anamwona baba yake afai, anamuona mama yake afai ya anamwona wajirani ndio mzuri. Hapana, huyo ndio kiongozi aliyekupa Mungu kwa kipindi hicho, na ana makusudi. Usiondoke kwa kiongozi huyo, msikilize kiongozi huyo. Kila mtu ana mapungufu yake, nitakwenda kuyaeleza katika masomo yanayofuata, lakini endelea kumsikiliza anasema nini. Ana makusudi. Ndio maana nasema kwamba kiongozi mmoja Mungu amemleta anaweza akasababisha ushindi mkuu katika kanisa au huduma kwenye eneo fulani. Hii ni ajabu. Mungu anasema katika Ezekieli ishirini na mbili mstari wa 30, nisome nami nika nikatafuta: mtu miongoni mwao atakayetengeneza boma na kusimama mbele zangu mahali palipobomoka kwa ajili ya nchi, nisije nikaiharibu, lakini sikuona mtu Si kuona mtu. Jambo la muhimu, hitaji kubwa la nyakati zote tangu vizazi na vizazi, katika watu wa kada zote, jamaa, taifa, mataifa na, mata, na, na, na, na, taasisi na mashirika ya dini, ni kupata viongozi wenye sifa na uwezo wa kuwaongoza wengine, pia wenye uwezo na hekima katika kuwaunganisha watu ili kuwafanya kuwa kitu kimoja na kulinda karama au kulea karama za watu hawa. Wewe unayetamani sana mambo ya uongozi, usiache kufuatana na mimi katika masomo ambayo tutakuwa tunayaleta kwenye akaunti hii ya YouTube ya Life Tanzania. Tuwe pamoja, fuatilie masomo haya, yatakujenga. Nitafundisha masomo, nimesema ya uongozi na ya fedha kwa sababu kiongozi pia lazima ujue namna ya kutembea na pesa. Kiongozi usipojua pia namna ya kutembea na pesa kwenye kanisa lako ni shida, inaweza kuharibu sifa za uongozi wako. Kwa hiyo ufuatane na mimi, niseme tu pia waweza kufikia na kukamilisha jambo, malengo, mipango yako uliyokusudia, ikiwa utamheshimu na kusimama na kiongozi uliye naye. Mungu akubariki sana kwa siku ya leo. Somo langu la utangulizi la je, kiongozi anahitajika, tumejijibu, linasema kwamba ni kweli, kiongozi tunamhitaji kwa sababu tumeona mifano Mungu mwenyewe alifanya. Kwa maana hiyo, mahali popote kiongozi anahitajika. Hii dunia isingekuwa na kiongozi, haya makanisa yasingekuwa na viongozi leo, nafikiri ingekuwa ni shida kubwa. Kwa hiyo viongozi tunawahitaji. Kwa hiyo ufuatane na mimi katika somo linalofata au somo lingine kuhusu mwendelezo wa masomo haya ya uongozi. Asante sana na Mungu akubariki. Tukutane tena kwenye kipindi kingine. Amen.