Mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi cha neno uzima. Kipindi hiki kinaletwa kwako na jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabore, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mijadala, na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo ya yamekuwa yakiwatatiza watu wengi na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake na katika kipindi chetu cha leo, kutakuwa na mada inayosema kujizuia nafsi kuna maana gani? Kiongozi katika mjadala huu ni mchungaji Elias Siza. Karibu uwe pamoja nasi hadi tamati ya kipindi hiki. ji wa kipindi cha neno uzima, tunakukaribisha tena katika muda huu wa kujifunza neno la Mungu. Kwa majina ninaitwa Mchungaji Elia Sizia kutoka kanisa la Baptisti Beloya, mjini Kaliwa, Tabora, Tanzania. Hapa siko peke yangu, nipo na wachungaji ambao tutashirikiana. Ujumbe wetu wa leo unaosema ya kwamba kujizuia nafsi kuna maana gani? hiyo kaa tayari kusikia neno la Mungu. Baada ya kumshukuru Mungu, watumishi wa Mungu watajitambulisha kwa majina yao. Baba, katika jina la Yesu tunakushukuru kwa ajili ya muda huu ambao, Baba, tunaanza sasa kuwasilisha ujumbe. Baba, katika kipindi hiki Bwana cha neno uzima, tunaomba sasa, Mungu wetu, kawabariki wasikilizaji Baba wakalielewe neno lako na wakajue jinsi ambavyo Mungu atajizuia nafsi zao kwenda kinyume na kile ambacho Baba unakataa. Awali ya yote na sisi watumishi wako katika huduma hii, utupe Roho wako Mtakatifu atuongoze katika jina la Yesu. Amen. Amen. Ndugu watumishi wa Mungu, ujumbe wetu ni huo. Kuzi, jiz, kujizuia nafsi kuna maana gani? Kwa hiyo vifungu ambavyo vya Bibilia vinatuongoza katika ujumbe huu, katika maada hii ni Zaburi ya kumi na tano na Rumi nane mstari ule wa nne mpaka wa tisa na kifungu cha tatu kiko katika Petro wa kwanza ile sura ya kwanza mstari wa kumi na tatu hadi kumi na sita Kujizuia nafsi kuna maana gani kibibilia? Ame? Amen. Amen. Ame? Amen. Kwa hiyo karibuni, mjitambuishe kwa majina halafu tutaendelea. Amina. Uh, naitwa mchungaji Cosmas Mzali Kanunu, niko Tabora, Tanzania uh, pale mjini kanisa la Baptist Efeso. Mimi naitwa mchungaji Gerald e Jonas Mayoli kanisa la Center Baptist liko Uliankuru Tabora. Mimi naitwa mchungaji Tumaini Simoni Mihalalo kanisa la Efeso pale Baptist Tabora mjini. Jina yangu ninaitwa mchungaji Daniel Mayunga, niko kanisa la Jerusalemu Baptist Cheyo, Tabora, Tanzania. Amen. Hao ndio watumishi wa Mungu tunao mahali hapa. Naomba ndugu msikilizaji wa kipindi cha Uzima jiandae kusikiliza ujumbe wa neno la Mungu. Nafikiri mada iko mezani sasa ya ujumbe wa leo. Ningeomba sasa tuangalie vifungu ambavyo tumejaribu kuviweka hapo ili pate kutuongoza na kama kuna vingine vitaendelea kuwepo kama jinsi ilivyo ile Zaburi na vifungu kadha wakaza. Naomba nianze na Gate Cosmos. Okay. Asante eh, sana msikilizaji wa kipindi, kuna maana gani wa kipindi cha uh, neno uzima. Nikukaribishe sasa tukasome Mwanzo sura ile ya kwanza na ule mstari um, uh, wa 26, halafu tutasoma Mwanzo mbili Ukisoma Mwanzo sura ya kwanza, utasoma mstari wa ishirini na sita. Mstari wa ishirini na sita unasema Mungu akasema, natufanye mtu kwa mfano wetu kwa sura yetu, wakatawale samaki wa baharini na ndege wa angani na wanyama wa nchi yote na kila chenye kutambaa kitambacho juu ya nchi. Ukisoma sura ya pili ule mstari uh, wa saba, Bwana Mungu akamfanya mtu kwa mavumbi ya ardhi, akampulizia pumzi ya uhai, mtu akawa nafsi hai. Kwanza Mungu anasema tufanye mtu kwa mfano wetu kwa sura yetu, akatawale Sura ya pili inaeleza njia aliyotumia. Aliyemfanya yule mtu, maana yake alichukua mavumbi ya ardhi akayafinyanga. Halafu Biblia inasema akampulizia pumzi ya uhai. Ile pumzi ya uhai ile, Biblia inasema mtu akawa nafsi hai. Sasa hii nafsi ni nini? Hicho ni kitu cha kwanza kujua, kabla hujaenda kujua kwamba jinsi gani utaizuia ile nafsi. Nafsi ni kitu gani? Nafsi kulingana na maandiko haya ni kitu kinachomfanya mwanadamu aitwe mtu au aitwe mwanadamu. Maana yake ni uhai, sio uhai tu. Maana yake ni kwamba anao uwezo sasa mwanadamu wa kupambanua mambo yaliyo mema na mambo yaliyo mazuri. Kwa hiyo tunapojifunza somo la kuzuia nafsi, maana yake ni kitu ambacho Mungu alikiweka ndani, chenye maamuzi. Leo unaamua kufanya nini, kesho utaamua kufanya nini, kesho kutwa utaamua kufanya nini. Hiyo ndiyo ambayo Biblia, tunapojifunza somo la kuizuia nafsi, inaweza kukuongoza kufanya kitu cha ajabu sana. Ukisoma sura ya tatu ya kitabu hicho hicho cha Mwanzo, Biblia inaeleza kwamba mwanamke alitembelewa na ibilisi pale bustani ya Edeni, lakini ule mstari wa sita unasema mwanamke alipoona yakuwa ule mti wafaa kwa chakula, wapendeza macho, na ni mti wa kutamanika kwa maarifa, basi akatoa katika matunda yake akala, akampa na mmeo akala. Okay, alipoona, ni kitu gani kilichoona? Ni nafsi. Alipoongea na shetani kuhusu matunda ya, ya yale mti, akamwambia shetani kwamba utakapokula utakuwa kama Mungu. Yale maamuzi aliyoyachukua bibi natumia kuona. Kwa hiyo kule kuona kwamba, ah kumbe matunda haya ni kila, nitakuwa kama Mungu, kwa hiyo kilichokuwa kinamzungumuza na Eva ni yale maamuzi ni ile nafsi iliamua kuchuma, ile nafsi ikamwambia chuma ule. Lakini kama angeizuia, angesema ya kwamba hapana Mungu amesema ya kwamba tusile, kwa sababu shetani hakuchuma matunda no, ni yeye mwenyewe alichuma. Lakini kama angeizuia, maana yake angekuwa salama. Kwa hiyo yale maamuzi ndiyo nafsi inayoweza kutenda vizuri au kutenda vibaya. Asante sana na msikilizaji. Kwa hiyo Eva alishindwa kuizuia nafsi yake, nafsi yake. Akaruusu kufanya kitu ambacho shida. Yes, kwa sana, ndugu zangu wasikilizaji wa kipindi chetu cha Neno Uzima. Kwa kweli mchungaji Kanunu amezama sana ndani kuelezea kwa habari ya nafsi, namna ya kuizuia nafsi. Niseme kwamba mwanadamu kama mwanadamu amegawanyika katika sehemu kuu tatu. Sehemu ya kwanza ni mwili, sehemu ya pili ni nafsi sehemu ya tatu ni roho. Bibilia inazungumza ili mwili uweze kutiishwa na nafsi tiishwe vizuri, lazima tusimame katika roho ile sehemu ya Mungu au uwezo wa kimungu unapokuwa ndani ya mwanadamu, ndipo ana uwezo wa kuweza kuidhibiti ile nafsi. Maandiko. Katika Warumi, ile sura ya nane nitasoma ule mstari kuanzia mstari wa tano, Warumi sura ya nane kuanzia mstari wa tano nasema kwamba kwa maana nasema kwamba kwa maana kwa wale waufuatao mwili huyafikiri mambo ya mwili, bali wale waifuatayo roho huyafikiri mambo ya roho. Kwa kuwa nia ya mwili ni mauti, bali nia ya roho ni uzima na amani. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba mwanadamu huyu, hii nafsi yake ili iweze kudhibitiwa lazima ile sehemu ya Mungu inapokuwa inatenda kazi ndani ya mtu, tuseme neno la Mungu, tulisema kwamba ni Roho. Kwa hiyo inapokuwa inatenda kazi ndani yake, ndipo anaweza kupata nafasi ya kuidhibiti ile nafsi. Amen. Asante sana. Amen. Ile asiri ya Mungu. Bwana Yesu asifiwe. Wachungaji wameeleza mambo mengi sana, habari za kujizuia. Mimi nikianzia hapo, namna kujizuia Nimeasikia mambo mengi ambayo wachungaji wanazungumza, lakini nataka niwaeleze wasikilizaji, bado wasikia wa kipindi hiki cha neno uzima, kujizuia maana yake ni nini? Kujizuia ni hali ya mtu kuwa na kiasi. Kujizuia ni hali ya mtu kuwa na kiasi. Niishie hapo, mungu awabariki. Amen. Amen. Asante sana baba, niseme tu ni na mimi hivi niungane na watumishi wa Mungu. Cha msingi ni kweli, unaposikia nafsi ndio iliyobeba mazuri au mabaya, so nafsi ndio kitovu hasa cha mema au mabaya. Na hii nilisoma hii Misali kumi na nne ule msari wa kumi na eh, nne, Misali eh, ishirini na tatu sorry, tusome Misali ishirini na tatu msari wa saba. Inasema maana aonavyo nafsini mwake ndivyo alivyo. yeah. Akuambia haya, kula kunywa, lakini moyo wake hauwi pamoja nawe. Kwa hiyo, kumbe nafsi ndio inavyomfanya mtu aelewe, kwa sababu moyo wa mtu kila moja anajua namna alivyo moyoni. Kwa hiyo kama kuna shida moyoni, unakuna hukumiwa, maana yake nafsi naelewa ndio maana Mungu anasema mwenyewe kwamba mioyo yetu isipotuhukumu, yeah, tunao ujasiri wa kumwendea Mungu. Wako wengi ambao wanahukumiwa nafsini mwao, wanashindwa hata kuomba. Ndio maana sasa watu wengi sana wamewekeza tu kwenye habari labda kuombewa nini, anaelewa nikiombewa shida yangu itaisha, ila mwemoyoni anajua kabisa, nafsini mwake anajua kabisa kwamba siko sawasawa sawa na Mungu, kwa hiyo nafsi ni lazima kuizuia, na njia ya kuizuia nafsi ni, ni, ni kumwamini Mungu, kumwamini Yesu Kristo. Basi ndugu msikilizaji wa kipindi cha Neno Uzima, ujumbe huu ni kwa ajili yetu sisi ambao tunaishi katika maisha haya. Kwa sababu gani nakuletea ujumbe huu? Kwamba unapokuwa kanisani unasema unamwamini Yesu, unaishi maisha ambayo hayana utukufu wewe unaonekana umeshindwa kuizuia nafsi kwa sababu swala ya kuizuia nafsi ni kwamba usifanye kile ambacho Mungu hataki kufanya. Ndio maana hata ile Lumi nane mstari ule wa nane anasema wale wafuatao mwili hawezi kumpendeza Mungu. Nafikiri yeah, tumesha Mungu imeandikwa hivyo. Mm. Wale wanaofuata mwili hawezi kumpendeza nani? Mungu. Kwa nini? Kwa sababu ukifuata mwili hauwezi kuwa na na kitu ambacho kinaweza kukuzuia kufanya chochote. Hata Daudi akasema katika Zaburi ya kumi na tano Bwana, ni nani atakayekaa katika hema yako? Ni nani atakayefanya maskani yake katika kilima chako kitakatifu? Anajibu Daudi katika mstari wa pili: ni mtu aendaye kwa ukamilifu na kutenda haki, asemaye kweli kwa moyo wake. Kwa hiyo ina maana mtu ambaye ni mnyofu wa moyo lazima aweze kujizuia nafsi katika jambo ambalo liko kinyume na mapenzi ya Mungu. Kwa hiyo ndugu msikilizaji, kwa kipindi cha Neno na Uzima tunakupa somo hili ili upate kujifunza uweze kumpendeza Mungu ili usiwe hukumu wa siku ya mwisho. Mm. Naomba sana nikuombe wewe ambaye umeshindwa wakati mwingine kuzuia nafsi yako na unapata shida na wakati mwingine ufurahi maisha ya dhambi. Sema, Bwana Yesu, nisaidie katika maisha haya niweze kuzuia nafsi yangu isitende yaliyo kinyume na mapenzi yako. Najua, kuna wakati inashindwa kufanya yaliyo yako na ufuata huu mwili, na maandiko yanasema hakuna atakayekaa mbele zako wala katika patakatifu pako, ambaye hawezi kujizuia, ambaye haendi sawasawa na mapenzi yako. Nisaidie e eh Yesu, nami Bwana, niweze kukupendeza kama Daudi na wengineo walioshinda katika Biblia. Naomba katika jina la Yesu, amen, amen. amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha kisha 255752234 sita sifuri moja. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Lifeword kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo muda na wakati kama huu. Kwa heri.