Bwana Yesu asifiwe, mtazamaji wangu wa channel hii ya Lifeway Tanzania. Na mshukuru Mungu tena kwamba tumekuwa pamoja katika mfululizo wa masomo haya ya uongozi. Niendelee kukusihi tu kwamba uendelee kufuatilia haya masomo, yatakusaidia sana na sio mpaka uende chuoni. Kuna wengine wanataka mpaka aende chuoni kusoma uongozi, hii nisema inatosha. Ninayekufundisha nina experience ya maswara ya uongozi. Aa, kwa hiyo ukae tu vizuri, nina imani baada ya kumaliza haya masomo unaweza ukawa kiongozi mzuri sana. Kwa hiyo karibu sana katika masomo yetu ya uongozi na fedha, lakini sasa tunaangalia somo la kiongozi aa. Kwenye mafundisho yangu au kwenye fundisho langu la kwanza nilifundisha habari ya je, tunamhitaji kiongozi. Lakini kwa leo sasa, aa, nataka nikufundishe kitu kingine kwenye lile somo tulisema kiongozi anahitajika mahali popote pale, iwe nyumbani, iwe shuleni, iwe kanisani, iwe wapi. Mahali popote ambapo wanakusanyika wawili watatu, lazima mtapata kiongozi. Kwa hiyo fikiria, hata mkijikusanya watu watatu mkasema, au wanne mkasema, twende ofisi fulani, baadaye mtaambiana tu, ukifika pale, nani aanze kusema? Maana yake mtasema tu kwamba fulani aanze kusema. O, tayari amekuwa kiongozi na mkifika pale, yule ndio atakuwa kiongozi. Kwa hiyo kiongozi ana maana kubwa sana. Sasa leo Nataka tujituone sasa maana ya uongozi au maana ya kiongozi. Lakini kwanza niseme maana ya uongozi. Kwa tafasiri yangu nimesema hivi. Uh, uongozi ni hali au tendo la kuongoza. Ni hali ya kutangulia mbele, kusimamia, kulinda, kuonesha watu njia au mwelekeo wa kuendelea au kuenenda ili kufikia malengo ambayo yamekusudiwa aidha na jamii, taasisi, kanisa. Kwa mfano, kanisani tunakuwa na uongozi kutufundisha mambo ya kiroho, lakini lengo nini? Tuurithi uzima wa milele, ndiyo lengo kubwa, kwamba watuongoze kuweza kuurithi uzima wa milele pamoja na mambo mengine ya hapa duniani lakini kikubwa watu waongoze kuweza kuifikia mbingu na hapo, ni lazima sasa unakuwa na pima kwamba, je, nina, niko kwenye njia sahihi. Wewe kiongozi sasa, hao watu nao waongoza, ninawapeleka katika njia sahihi ya kuweza kufikia uzima wa milele hiyo ndio maana ya, ya ya kiongozi au ya uongozi. Sasa nije maana ya kiongozi, hii maana imetajwa katika Marko 10 mstari wa arobaini na tano kwa kumi mstari wa arobaini na tano Timoteo wa kwanza sura ya nne mstari wa kumi na moja mpaka wa kumi na mbili na Petro wa kwanza sura ya pili mstari wa ishirini na moja Labda nisome ni, ni, ni hii Timoteo wa kwanza Timoteo wa kwanza uh, Timoteo wa kwanza hii sura ya ya nne mstari wa kumi na moja sura ya nne mstari wa wa, wa, wa, wa, wa kumi na moja. Sura ya nne mstari wa kumi na moja nasema hivi: mambo hayo uyaagize na kuyafundisha. Mpaka wa kumi na mbili: mtu awaye yote asiudharau ujana wako, bali uwe kielelezo kwa waaminio katika usemi na mwenendo na katika upendo na imani na usafi. Hiyo ndio maana ya kiongozi. Paulo anamwandikia Timotheo. Unajua Timotheo alikuwa ni kijana. Timotheo alifikia sehemu akawa anajiona kwamba yawezekana hawezi kuongoza, yawezekana hafai. Sasa Paulo anamwandikia, anamwambia Timotheo anamwambia kwamba mambo hayo uyaagize na kuyafundisha. Kwa hiyo kiongozi pia uweze kuagiza na kufundisha, ili watu waelewe. Kiongozi ni mtu ambaye watu wanatakiwa wamwelewe. Mtu awaye yote asiudharau ujana wako. Unapokuwa kiongozi unaweza kuwa kijana unaweza kuwa mzee, unaweza kuwa rika la kati, usidharaulike. Mtu asiudharau mm, ujana wako, bali uwe kielelezo. Ni sifa ya kiongozi kuwa kielelezo mbele. Nitayasema zaidi hayo, kwao waaminio katika usemi. Lazima kiongozi uwe na break kwenye kusema katika usemi na mwenendo, maana watu wanakuangalia. Mi wana mimi wanashangaa, kuna kiongozi anaweza akamwambia, mimi nawafundisha tu haya, kila mmoja sijui ana kaburi lake, kila mmoja ana imani yake. Hapana, kwa sababu ni kiongozi, ni lazima watu wafanye rejea kwako. Unaongeaje? Unakulaje? Unatembeaje? Unavaaje? Unachekaje? unajiheshimuje? mwenendo wako ukoje? ndoa yako ikoje? watu wataangalia. Kwa hiyo, maana ya kiongozi, kiongozi ni yule ajuaye njia na yale apaswayo kupita nayo na kuzingatia katika njia hiyo. Kiongozi lazima ijue njia. Unanisikiliza? kama unaongoza taasisi au unaongoza watu au lazima ujue njia unayopaswa kupita na kuzingatia katika njia hiyo. Mimi wanashangaza, na mtu namkuta kwenye ofisi hana majibu juu ya ile ofisi. Kwa kweli, unatakiwa hata kwenye ile ofisi ufukuzwe, kwa sababu lazima uwe na uhakika wa ile ofisi na majibu ya ile ofisi. Sasa mtu namuuliza, naye anakuuliza sasa, tufanyeje hapa? Unaingia kwenye ofisi ya mtu unauliza labda kitu fulani. Na ye pia anakuuliza wewe hasa inakuwaje? Sasa hebu fikiria kama daktari, tungekuwa tunafika kwa daktari, unamwambia bwana, ninaumwa ninaumwa hivi na hivi na hivi, na wewe tena mgonjwa unamwambia na mimi naumwa hivi na hivi na hivi, sasa itakuaje? Hamwezi kumaliza. Kwa hiyo kiongozi ni mtu yule ajuaye njia na yale apaswayo kupitia nayo na kuzingatia katika njia hiyo, lazima uzingatie. Ni mtu yule ajuaye mwelekeo wa jambo hilo au malengo hayo, na ana uwezo wa kutangulia na kuwavutia au kushawishi wengine wamfuate. Kiongozi lazima uwe na ushawishi wa watu kukufuata, unayopita wayaamini. Ndio maana leo mpaka leo Yesu tunamfuata, ndio maana mpaka leo akina Ibrahimu tunawasoma, ndio maana mpaka leo akina Yusufu tunawasoma. Maana kwa sababu gani? Walikuwa ni viongozi waliokuwa wanajua wanachokifanya. Rafiki yangu unayenisikiliza, kijana unayenisikiliza, mama unayenisikiliza, kama unataka kuwa kiongozi, zingatia haya. Kwa wale ambao mjao viongozi na wale ambao ni viongozi, ni lazima uwe na majibu ya ofisi, uwe na majibu ya wale unaoongoza. Fikiria wana wa Israeli walikuwa wanamfuata Musa. Fikiria hali ya Petro, alimfuata Yesu akamwambia, mzee, sisi tulioacha wake sijui mali, mashamba na nini, tutapata nini? Basi Yesu hakuwajibu, aliwajibu kwanza, akawaambia kwanza watapata kwanza hapa duniani mara laki, watapata hapa lakini pia wataulisi uzima wa milele. Kwa hiyo lazima uwe na majibu. Sasa kuna watu anaongoza lakini hana majibu. Mchungaji unanisikiliza, mwinjilisti unanisikiliza Lazima uwe na majibu ya watu nawaongoza, uwe na wakikuliza tutakwenda mbinguni, uwajibu mtakwenda mbinguni. Kwa sababu gani? Unawathibitishia tunaweza kukipata hiki, ndio tutapita wapi? Tutapita hapa. Hiyo ndio maana ya kuongoza. Kwa hiyo ukijiona haya masomo sasa yanaanza kuwa mazito, afadhali unaachia ngazi, unawaambia jamani, narudisha vitabu vya kanisa, narudisha haya mafaili, mimi sifai kuwa katibu wa kanisa, sifai kuwa mzee wa kanisa. Nimesikiliza mafundisho kutoka kwa mtumishi wa Mungu kanunu kupitia uh, channel ya, ya life word Tanzania kwamba kumbe mimi sifai ni, amesoma zile sifa mimi sina, na ni nzuri tu, watachaguliwa wengine. Kuna watu mpaka huwa wanapiga kampeni wanafanya nini ili kwamba waweze <gulitura> kupata uongozi lakini unajua mwelekeo wa jambo kwa hiyo ni jambo la muhimu sana jambo lingine ni mtu aliyepewa dhamana aliyeaminiwa na Mungu kuongoza watu wengine au kuwatumikia mfano Yesu kwenye Yohana 14 mstari wa sita au Yohana 10 mstari wa pili mpaka wa nne halafu kuna Paulo wa Korinto wa kwanza a wa Korinto wa kwanza sura ya 11 mstari wa kwanza wa nne mpaka wa kumi na sita ni mtu aliyepewa dhamana, ndio maana e, kuna tunasema uongozi ni dhamana kwa kipindi hicho. Kila mmoja ameitwa kwa ajili ya lengo maalum, lakini kingine ni mtumishi au mtumwa wa wale anaowaongoza, mfano Musa Kutoka kumi mstari wa 25 halafu Yuda Mwanzo wa arobaini na sita mstari wa 28. Na jambo la muhimu hapa ni kwamba kiongozi wa kiroho sio mtawala, sio mtawala. Kiongozi wa kiroho sio mtawala, ila ni mtumwa wa wale anaowaongoza. Mfano mzuri ni kwa Yesu. Sasa sisi tumebadilisha mtawala au manager sasa hivi anakuwa huku kanisani, anakuwa, anakuwa mchungaji, anakuwa nani. Kwa hiyo kazi yake ni kuamulisha tufanye hivi, fanye hivi, fanye hivi, fanye hivi, fanya fanya... Sasa sisi si, kanisani kwa Kristo sio mameneja, maana mtawala ni meneja, bali ni mtumishi, mtumwa. Ndio maana Paulo alikuwa anaandika, anasema mtumwa wa Kristo, mimi Paulo mtumwa. Nani nani? Mtumwa sio meneja, you are not the manager, wewe ni mtumwa wa Kristo. Kiongozi, jambo lingine la muhimu ni kielelezo, ni mfano wa kupigiwa kufuatwa na kuigwa na wengine, unaosimama mbele ya um, ya ya wa, yao wale unaoongoza wa hivyo, maisha ya kiongozi lazima yawe kielelezo katika maneno matano yafuatayo. Nitayataja lakini, nikwambie ni tofauti sana kiongozi wa kiroho na kiongozi wa kidunia. Kiongozi wa kidunia unaweza ukawa hata una sifa zingine za kuwa kielelezo, kuwa nini, ukaongoza. Eh, kwani unaweza ukawa na, na kiongozi, lakini anakunywa pombe analewa, lakini kwenye dunia huko hakuna shida, anaweza kuwa na nafasi kubwa tu, lakini sio kwenye kanisa. Huko duniani mtu anaweza akaoa hata wanawake 30 20 ni kiongozi tuna wafalme kuna nchi zina wafalme zina nani wanaoa na hakuna shida lakini sio kwenye kwa Kristo sio kwenye kanisa kwenye kanisa kuna mfumo wake tunaiangalia Biblia tunamwangalia Yesu lazima uwe kielelezo hatunywi pombe haunywi uaminifu wanakuangalia je mchungaji ni mwangu wetu ni mwaminifu Tusiowezi wanakuangalia wewe uibi, turudi nyumbani mapema ili tulee familia, wanaangalia wewe huwa unarudi. Kwa hiyo, kwenye kanisa kila kitu tunajifunza kutoka kwa kiongozi. Kwa hiyo hivyo maisha ya kiongozi lazima yawe kielezo katika maneno matano ambayo nayasoma katika usemi: lazima kweli iwe kweli, Usidanganye. kwa sababu gani? Chunga, angalia sana matumizi ya ulimi wako yale uyasemayo, unasema. Kuna watu hawajui, jamani, hili ni la kusema wapi na kwa nani, lakini ni kiongozi, ni mchungaji, ni mwinjilisi, ni askofu, ni lazima uchague maneno ya kusema, kwa watoto useme yapi. Kwa hiyo, ni la muhimu sana. Na usema tumeambiwa kwenye Yakobo tatu mstari wa kwanza mpaka wa kumi na mbili anaongelea habari ya kuchunga matumizi ya ulimi. Yakobo tatu mstari wa kwanza mpaka wa kumi na mbili. Hasa unakuta mchungaji muongo, yani wanadanganyana, yeye na waumini wanadanganyana. Muumini anamdanganya na mchungaji anawadanganya, kwa hiyo lile kanisa lote linakuwa la waongo. Hapana, Kristo hakusema hivyo. Lakini jambo lingine katika mwenendo, tabia hii ndio nilisema, kwamba maisha yako ya kila siku machoni pa watu yakoje? Mimi nasema Yesu alipokuwa naongezeka kimo aliwapendeza, alimpendeza Mungu na wanadamu. Hasa kuna mtu anakuambia, mimi si simpendezi mwanadamu bwana, niko hapa kwa ajili ya Mungu. Ulishamuona Mungu? Kwanza waheshimu wanadamu. Ukishawaheshimu wanadamu ndipo, kwa sababu sisi tuko hapa tumeumbwa kwa mfano wa Mungu. Kama unataka kumheshimu Mungu, hebu heshimu kwanza hao walioumbwa kwa mfano wa Mungu, watendee kama kiongozi. Maisha yako ya kila siku machoni pa watu, ukisoma Mathayo kumi na Mathayo 5 mstari wa kumi na, labda nisome hii Mathayo sura ya tano mstari wa kumi na sita. Mathayo sura ya tano mstari wa kumi na sita <laughs> ninasemaje hapa? Mathayo sura ya 5 mstari wa 16. Um, inasema hivi, vivyo hivyo nuru yenu naiangaze mbele ya watu, wapate kuyaona matendo yenu mema, wamtukuze Baba yenu aliye mbinguni. Yaani hata nisipoitafasiri inajieleza. Nini maana ya kuwa kiongozi? Ujitambue, ujitambue. Unajua, unaweza ukawa unavaa mvao fulani kama kiongozi, baadaye na wala wakufuata akasema, ah, ujawahi kumbe tunatakiwa tuvae, maana kiongozi wetu anavaa hivi, na wenyewe wanaanza kuvaa. Unaweza ukawa unanyoa mfumo fulani wa nywele, watu wanaiga kuna baadhi hata mpaka za nchi anavyonyoa rais na wenyewe wananyoa, anavyovaa rais wana wenyewe wanavaa. Kwa hiyo kiongozi ni mtu wa muhimu sana kwa sababu anasema aha, kumbe kiongozi wetu yuko hivi, anatembea hivi, anaongea hivi, na wenyewe wanafanya. Kwa hiyo maisha yako ya kila siku, hiyo nimekuambia Mathayo hiyo tano mstari wa kumi na sita, lakini kuongeze Petro wa kwanza sura ya pili mstari wa kumi na moja mpaka wa kumi na mbili na wa Filipi mbili mstari wa 14 mpaka wa kumi na sita. Jambo lingine la muhimu kwa kiongozi ya, la kuzingatia katika yale matano, katika upendo, kujitoa, kujali, kuhudumia na kuhurumia, ni wajibu wa kiongozi, nayo iko kwenye Yohana 3:16 eh, s Matayo 9 mstari wa 35 mpaka wa 38. Kuna vifungu vingine utasoma katika imani, maisha ya kumtegemea Mungu. Wewe kama kiongozi, au unataka kuwa kiongozi, unapofundisha habari ya watu kumtegemea Mungu, wanaanzia kwako. Wewe huwa unamtegemea Mungu? Kwa sababu watu wanataka kujifunza kutoka kwako, kwamba kama watu na wafariji katika jambo fulani, ili wasimame na Mungu. Je, na wewe inakuwa hivyo? Juzi kuna mtumishi mmoja alishirikisha akasema, alishawenda mahali fulani akanyimwa maji kwa siku tatu, hanywi maji usiku na mchana kwa siku tatu, akapata kiu sana, lakini alikuwa ni mtumishi wa Mungu. Baadaye akaletewa sasa, kwa sababu maji yamekosekana kabisa Wakamjaribu, wakamletea pombe, kwamba kwa siku tatu kiu ilivyokuwa imembana, angeleto. Maana yake akajua kwamba akiletewa pombe atakunywa, ili angalau kwamba koo lake asawazishe, lakini hakunywa. Kwa sababu gani? Kwa sababu alijua nikinywa, nitakuwa nimeharibu wanaoniangalia, niangalia. Kwa hiyo, alivyokuwa ananisimulia mimi, mpaka nywele zikawa zinasisimka, najiuza hivyo, unaweza ukamaliza siku tatu mchana na usiku bila kunywa maji. Baadaye, mtu anakuletea pombe kwa akili kwa sababu, ah, nimekosa maji hapa, hakuna mahali pa kupata maji, ebu ngoja ninywe. Hapana. Kwa sababu gani? Sasa tunakuja hapa, imani. Kama unasimamia imani, simamia imani. Waumini wa Kristo wanaanza kwanza kuangalia imani yako wewe kama kiongozi kwa Mungu imesimamaje. Ukisema kuwahi unawahi kwenye ibada, ukisema kitu fulani kuhusu kumtolea Mungu, wewe ni mfano. Ukisema habari ya mavazi, wewe ni mfano. Ukisema habari ya, ya, ya jambo fulani, wewe ni mfano. Kwa hiyo, kila sehemu watu wanakufanya wewe kama reference au kama rejea. yeah, they make reference to you kwamba je, yeah, anatuambia hii yeye, yeah, yeah. Kwa hiyo, ni mambo ya uongozi, ni mambo ya, ya, ya kuangalia sana, lakini katika usafi Yani, maisha matakatifu yenye ushuhuda mzuri mbele za watu. Unamkuta mchungaji mzee wa kanisa, mwinjilisi, hata mswaki hapigi. Tunaposema usafi, watu wanakimbilia tu usafi wa roho. There is no problem, sawa katika usafi wa roho, lakini nguo tunafua, viatu tunabrashi, meno mswaki tunapiga si unawasema watu wengine, lakini na wewe wanakuangalia. Tunaposema usafi, maana yake kwamba kama mchungaji kama kiongozi wa kanisa unatakiwa pia kuwa msafi, hata kama ni kiongozi wa kwa sujina. Usafi, usafi ni wa muhimu ukufundisha, ukiwambia watu habari, wewe labda ni mwenyekiti wa mtaa, labda mheshimiwa diwani au mheshimiwa nani, jamani, tunapalilia mazingira, wanaangalia kwenye nyumba yako. Yeye anapalilia, maana sisi unatupigia kelele wewe hupalili. Jamani tu, tu, tufanye hivi na hivi wanaangalia wewe unafanya. Usafi ni muhimu sana. Kwa hiyo usafi kwa maisha ya kitumishi ni muhimu, usafi kuanzia mwili mpaka ndani, viti, meza, nini ni safi jamani, hata kusafisha hata kama ni nguo moja ukiwa unaipiga safi, watu waijui, anakuwa anaona tu kwamba unabadilisha, kwa sababu kila siku wanasema, jana alivaa mm, nyeusi na leo amevaa nyeusi, lakini mbona haijachafuka? Wanasema anazo nyingi <laughs> anazo nyingi. Kwa sababu gani? Unakuwa msafi, kila unapotoka nguo yako inakuwa iko nadhifu. Kwa hiyo jambo la usafi na utakatifu wa kiroho ni la muhimu sana kwa kiongozi, ili watu naowaongoza wakufate wewe. Niseme kwamba Mungu akubariki sana kwa haya mafundisho. Katika somo langu la maana ya uongozi au maana ya kiongozi, naomba likomee hapo, ili kwamba tuje tuendelee na somo jingine. Tutaendelea na somo jingine, lakini kwa siku ya leo, hebu tukomee hapo, kwamba maana ya kiongozi nimekueleza na sifa anazotakiwa nazo, nazo angalau za mwanzo kabla ya sifa zingine, kwamba maisha ya kiongozi lazima yawe kielezo katika maneno matano, ndio nikayataja: usemi, mwenendo, upendo, imani na usafi. Na naposema habari ya usafi, usafi wa kiroho na usafi wa mwili, kuoga. Kama hauogi kiongozi, unatakiwa kuwa unaoga. Kama hauchani nywele kiongozi, unatakiwa unachana kama haupigi mswaki, watu wanaongea mpaka wanasema ah, jamani, mchungaji anaongea, au ah, mwinjisi anaongea, jamani, mpaka mdomo unatoa harufu. Tunatakiwa upige mswaki Colgate. Sasa hivi zipo mpaka za elfu moja, zipo za mia tano. Unanunua unakuwa unapiga mswaki. Kwa hiyo hayo ndio maana hiyo ndio maana halisi na kielelezo ya kwa kiongozi. Mungu akubariki sana, na kutakia baraka tele za Mungu zienende pamoja na wewe. Tukutane tena katika somo