Bwana Yesu asifiwe. Mtazamaji wetu, ninakushukuru sana kwamba unaendelea kuwa pamoja nasi katika kipindi chetu cha masomo ya uongozi na fedha. Uh, mtazamaji wangu, endelea kusubscribe katika chaneli yetu, na ikiwa una jambo lolote, tumeweka pale namba zetu tuandikie, lakini pia tumeweka imeli yetu pale tuandikie. Kwa hiyo usiache kusubscribe ili uweze kuendelea kupata masomo yetu ya uongozi. Masomo ya uongozi ni masomo ya muhimu sana, kwa sababu mahali popote panategemea sana uongozi. Hakuna taasisi, hata kama mkiwa wawili, hata kuongoza familia ni ni, ni ni uongozi. Kwa hiyo ni masomo ambayo ni ya muhimu sana. Kwa hiyo, ni, ni kwa hiyo ni niendelee kuja na masomo yetu kama ambavyo tumekuwa tukifundishana. Nilikomea katika habari ya kiongozi na uwakili katika. Uh, ukiangalia masomo yetu yaliyopita utaona nini maana ya uongozi, utaona kiongozi anatakiwa aweje. Lakini leo nataka nikuambia sasa maadili ya uongozi au maadili ya kiongozi wa kiroho, na sana sana tunaangalia sana katika habari ya kanisa kwa wachungaji Uh, kwa wainjilisti na viongozi wengine wa makanisa kwamba haya masomo yanaweza kukusaidia kuendesha uh, kanisa lako vizuri. Tunaposema maadili tuna maana gani? Maana unaweza ukawa nasikia tu maadili, maadili, maadili. Ni tabia njema ya mtu au mwenendo mzuri wa mtu, tabia au mazoea, hali fulani au vitendo fulani. Maadili ni jambo linaloweza kutenganisha sifa ya kiongozi katika mwonekano wake kati ya uongozi wa kiroho na ule wa kidunia. Kwa hiyo maadili yanaweza ukajua kabisa kwamba huyu ni kiongozi wa nini, <coughs> wa kiroho na huyu kiongozi ni wa kidunia kwa kuangalia tu maadili yao. Uh, ukisoma katika habari ya Wakorinto wa kwanza mstari wa kumi, sura ya kumi mstari wa ishirini na tatu na ile Wakorinto wa kwanza sura ya sita mstari wa kumi na mbili inaeleza usafi wa maisha ya kiongozi wa kiroho inaeleza usafi wa maisha ya kiongozi wa kiroho. Kwa hiyo ukiisoma hiyo itakuonyesha namna gani kiongozi wa kiroho anavyotakiwa kuwa msafi. Kwa hiyo kiongozi wa kiroho anatakiwa kuwa msafi, labda tu uh, nikusomee wa Korinto wa kwanza sura ya kumi sura ya kumi mstari wa 23 mstari wa 23, bibi nasema, vitu vyote ni halali lakini si vyote vifaavyo. Vitu vyote ni halali bali si vyote vijengavyo. Hiyo ndiyo maana ya kuona msimamo katika usafi wa kiongozi, kwamba we kama kiongozi wa kanisa, we kama kiongozi wa kiroho, vitu vyote vinaweza kuwa ni halali, lakini sio kila kitu kinafaa kwako, kwa kiongozi. Hai, hiyo inatufundisha namna gani tuwe wasafi. Lakini pia vitu vyote ni halali, bali si vyote vinavyojenga. Ujaribu kuchambua kwamba kipi kizuri, kipi kibaya. <clears throat> swali la kujiuliza, tunaloweza kujiuliza hapa, unajisikiaje kwa yale unayofanya mbele za Mungu na wanadamu, uwe kama kiongozi. Je, ni sawa au siyo sawa? Ukisoma Timoteo wa kwanza sura ya tatu mstari wa pili mpaka wa kumi na mbili neno la Mungu linaeleza maadili ya msingi kwa kiongozi wa kiroho ya kuwa anapaswa awe mtu asiyelaumika, mme wa mke mmoja, mwenye kiasi na busara, mtaratibu, mkamilifu, mkarimu aa, mwenye kujua kufundisha, si mlevi si mpiga watu, si mtu wa majadiliano, si mpenda fedha, mwenye kusimamia nyumba yake, si mcha, mchanga kiroho, mwenye ushuhuda mzuri nje, si mwenye kauli mbili, asiyetamani fedha ya aibu. Haya ukiyasoma nimeyaeleza sana, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, yanajieleza yenyewe kwamba ni lazima uwe na kiasi katika kila jambo. Kwenye chakula uwe na kiasi, kwenye kuongea uwe na kiasi, kwenye kuzungumza uwe na kiasi, kila kitu kisizidi. Kwenye kupenda fedha uwe na kiasi. Fedha unatakiwa uifahamu na uelewe na uijue kwamba inakusaidia katika matumizi, lakini moyo wako kama kiongozi usivutwe sana kupenda fedha mpaka ukamsahau Mungu. Lakini mwenye busara sule, Mfalume Sulemani aliomba busara. Kwenye busara kuna kila kitu, kuna utajiri. Kwenye busara kuna hekima, kwenye busara kuna kila jambo. Lakini mtaratibu, mkarimu, anayekaribisha watu, kwa kwa Wakristo au kwenye makanisa, watu wengi sana wanapenda kwenda kwa mchungaji, wanapenda sana kwenda kwenye familia ya kiongozi. Kwa maana hiyo, usipokuwa mkarimu wa watu, huwezi kufaa, kwa sababu watu wengi wanapenda kuja He, kila siku kuna wengine anakuja, wanashinda kwako, kuna wengine atakuja na hili. Kwa hiyo ni lazima hii familia au huyu kiongozi awe mkarimu, mwenye kujua kufundisha. Lazima utawafundisha watu, kama navyo kufundisha mimi. Usipojua kufundisha, manake kuna, kuna sehemu ya sifa ya kiongozi inatoka um, si mlevi, si mpiga watu, si mtu wa majadiliano. Yote hayo nimeyasema lakini ukisoma Samueli Samueli, e, Samueli wa kwanza sura ya kumi na mbili mstari wa pili mpaka watano. Unayoyafanya yatageuza watu zaidi ya yale unayoyasema. Unayoyafanya huwa yanageuza watu. Unajua watu wanasema ah, msiniangalie nini, mi nawafundisha, lakini msiangalie matendo yangu. Sio kweli, kwa sababu watu wanahitaji kuangalia kiongozi. Kama ni kula, wanahitaji kumwangalia kiongozi kama ni kuvaa, wanakuangalia wewe kiongozi. Kama ni kusema, wanakuangalia wewe kiongozi. Kama ni, ni, ni kukaripia, wanakuangalia wewe kiongozi. Kama ni staha, wanakuangalia wewe kiongozi. Usipo, usipoyafuata haya, maana yake kwamba watu usiwambie kwamba ah, mimi, mimi, mimi, mimi natenda dhambi, lakini niye msitende dhambi. Kwa hiyo msiniangalie mimi, hapana. Tunahitaji kukuangalia kwa sababu kiongozi anatangulia, wengine wanafuata. Kwa hiyo ukitangulia, tunakuona kila kitu. Tutakuona utakavyokuwa umevaa, tutakuona unavyotembea, tutakuona unavyowasiliana, tutakuona ukiwa na chuki, tutakuona kila hatua. Kwa hiyo sio jambo la kuterekezea mtu, na unielewe, kiongozi sio jambo la kuterekezea mtu, kwamba nawafundisha ila mimi sifanye hayo. Hapana, unayoyafundisha ni lazima uishi katika hayo. Hayo ndio mambo mazuri ya kiongozi. Hebu tuangalie wa, wa watu wawili hapa. Tumwangalie Sauli. Yeye aliitwa na Mungu kuwa mfarume. Alipakwa mafuta na kutumiwa na Mungu. Lakini katika Samueli wa kwanza sura ya kumi na tatu, mstari wa kumi na tatu mpaka wa kumi na nne, alikuwa mtu wa kutenda bila kufikiri. Aliweza kutoa sadaka kinyume na utaratibu wa Mungu. Alikuwa mtu wa kutumia mabavu, ubabe, nguvu alikuwa na kiburi, kutotii na kupenda umaarufu. Samueli wa kwanza sura ya kumi na tano, mstari wa kumi na mbili mpaka wa ishirini na sita hiyo pia. Hizo roho sasa zinapanda na zinakuja mpaka kwa viongozi wa makanisa siku hizi. Kuna wengine wanabebewa Bibilia, wanabebewa mikoti, wanabebewa mpaka simu, wanasafishwa viatu. Wakati mwingine utashindwa kusafisha kiatu cha kwako. Kweli au unatengeneza utumwa? Yesu alisema ukitaka kuwa mkubwa uweze wewe kuwatumikia wale unaowaongoza. Kama wewe ni kiongozi, ulishawahi kumfutia kiatu huyo anayekubebea Biblia? Ulishawahi kumbebea Biblia yuyo huyo anayekuendesha labda kwenye gari? Kwa hiyo ni vitu vya kuangalia wakati mwingine vya kujifunza kutoka kwa Yesu, na vizuri tukajifunza kutoka kwa Yesu, sio kwa wanadamu, maana wanadamu wanaweza kukupotosha. Ukimwangalia Sauli kwamba mimi niwe kama Sauli, Sauli sio mfano mzuri katika uongozi, na mwisho wa yote alishia kuanguka na kukataliwa na Mungu. Tatizo lake alijiwekea maadili mabaya ambayo hayakumpa Mungu utukufu. Leo tuna viongozi hata baraka za Mungu, nguvu ya Mungu imeshaondoka kabisa kwa sababu anatenda vitu ambavyo wakati mwingine haviruhusu, lakini watu watamfata, watu watambebea viatu, watu watambebea mkoba, watu wanaweza kumbeba mpaka mgongoni, lakini unakuta Mungu tayari ameshamwacha hiyo. Huo mfano wa Sauli, tumwangalia Nehemia. Nehemia katika Nehemia tano mstari wa kumi na nne mpaka wa kumi na tisa. Hapa Nehemia anaonyesha msimamo wa haki kama maadili, tabia yake binafsi, alikusudia kufanya yaliyo mema na ya haki. Mstari wa kumi na nne, alitenga watu walio wadhalimu, yani waovu. Mstari wa kumi na tano, alijitoa kukaza macho yake kwenye kazi ya kujenga ukuta. Mstari wa kumi na sita, Nehemia alikuwa na uwezo wa kuwavuta wengine, alikuwa na nguvu ya ushawishi. Hakutumia mabavu. Kiongozi lazima utumie kushawishi, to influence the people, lakini ukitumia mabavu unakuwa kiongozi sio mzuri. Alitoa mali zake kusaidia wengine. Ndio maana nimesema, wakati mwingine kiongozi lazima uwe mkarimu, kwa sababu kuna kipindi mali zako zitatumika kusaidia wengine. Bwana Yesu asifiwe, mtazamaji wangu. Kwa hiyo hilo ni jambo la muhimu sana katika maisha ya kiongozi lakini alitanguliza, alitanguliza maslahi ya wengine kwanza badala ya faida yake. Ukisoma mstari wa kumi na saba mpaka wa kumi na nane alionyesha kuwajibika kwa Mungu akimpa Mungu utukufu, mstari wa kumi na tisa Nehemia kumi na mbili arobaini mpaka arobaini na tatu Kukosa maadili mema kunajidhihirisha katika mambo yafuatayo. Ukikosa maadili mema kama kiongozi, unajizirisha katika mambo yafuatayo: moja, maisha ya uasi kwa kiongozi, kama vile wana wa Israeli, unatamani mabaya, unaabudu sanamu na shughuli nyingi, unakuwa mwasherati, mawazo potofu, uhusiano mbaya, unakuwa mtu wa ugomvi eh, kati hata ya wewe na mke wako, kwa wanandoa, kukosa hekima katika kushauri kushauriana, kumjaribu Bwana ukisoma Luka nne mstari wa kumi na mbili, manung'uniko, Hesabu kumi na nne mstari wa ishirini na sita mpaka ishirini na saba, kiburi, majivuno, kujiona wewe ni bora kuliko wengine. Na hili tatizo limeota sana kwa viongozi wetu, limeota sana kwa wachungaji, wanajijari unaufikia, sema, mtu anajijari mwenyewe kuliko hata kanisa analoliongoza, kuliko hata watu wanaowaongoza. Biblia natwambia, huo sio uongozi, huo sio uongozi. Jambo la muhimu anatazamiwa kiongozi ya kuwa alivyokuwa nje, ndivyo anavyotakiwa kuwa ndani. Tunataka mwonekano wa nje na ndani uwe hivyo ulivyo ndani na nje, tunataka tukuone ukiwa hivyo hivyo. Kwa hiyo ni jambo la muhimu sana. Vilevile, anavyokuwa madhabahuni mbele za watu, anatakiwa ayo pia mbele ya familia yake. Wachungaji tunahubiri vizuri sana kwenye madhabahu, tunawaeleza watu habari ya upendo, tunawaeleza watu habari ya kutunza familia, tunawaeleza habari ya watu ya kukaa na ndoa zao, lakini sisi hatukai na ndoa zetu. Fikiria mara ya mwisho wee kuwa na mke wako, hata kutembea naye ilikuwa ni lini? Fikiria ni mara ngapi, kwa kipato hicho kidogo, hata kutoka tu na mke wako, kutembea barabarani jioni, mara ngapi? Lakini kila siku utasema, ah, kila mwanandoa afanye nini? Atembee na mke wake af- wewe unambeba mke wako kwenye gari lako, wewe unambeba mke wako kwenye pikipiki piki yako, wewe unapokwenda kutembea unakwenda na mke wako. Kwa sababu na wachungaji wengi sasa hawaendi na wake zao, lakini kanisani unasisitiza habari ya watu kuutembea na wake zao. Hiyo siyo haki, kwa sababu binas, na kus, u, kwa mfano sasa na, sa, nasonta kwa kidole kimoja, lakini vitole hivi vingine vine vimenirudia mimi. Ndio maana Biblia ikafika sehemu ikasema kwamba tutoe kwanza boriti zilizoko kwenye majicho yetu ndipo tunaweza kutoa boriti zilizoko kwenye majicho ya wengine. Mtazamaji wangu, Mungu akusaidie sana na akubariki lakini maisha mabaya katika fedha, kupenda fedha kuliko Mungu. Timoteo sita mstari wa sita mpaka wa kumi. Kutumia vibaya fedha za kanisa. Sasa hivi makanisani kuna migogoro, ukifuatilia fedha unakuta zimetumika na mchungaji, ukifuatilia nini zimetu. Najua fedha hizo kweli ni za kwako, lakini kuna utaratibu wake wa kuzitumia. Familia yako unapata fedha inakula kama ambavyo wewe kipato chako kipo. Kuna familia za watumishi, za viongozi, zina mateso mpaka watu wanaona kama pale ni jehanamu, wanaona ama pale hapafai kuishi, wanaona hapawahusu. Kwa sababu gani? Kwa sababu wakilinganisha yanayofundishwa kanisani na baba yao au mme wake akiyaleta nyumbani hayako sawasawa tunapojifunza hivi viongozi, tunahitaji kubadilika. Kutumia vibaya fedha, nimesema udanganyifu katika matumizi. Mithali kumi na tano mstari wa ishirini na saba na Warumi kumi na tatu mstari wa nane. Kutotoa fungu la kumi, zaka, asilimia kumi ya mapato yako, yaani <laughs> e, hapa nijaribu kueleza hivi, kuna watu hawatoi zaka, wanasema hawawezi kutoa zaka, hawawezi kutoa sadaka, lakini tunataka wewe ni ukuwa mfano. Kuna watu anahubiri, anasafiri, anakwenda kuhubiri huko, anapewa zawadi, unatakiwa utoe moja ya kumi pale ulipokuwa. Kuna mchungaji, kuna skofu, ulipokuwa na hudumu, toa moja ya kumi ya kile kipato ulichokipata pale, acha pale kwenye madhabahu ile. Maana kuna wengine wanasema nitatoa wapi, mimi ndio askofu sawa lakini pale ambapo umekwenda kufundisha, hakuna mtumishi, unakusanya hela zote, unaweka mfukoni, unaondoka nazo. Tujifunze kutoa moja ya kumi katika mapato tunayopata, hata kwenye mikutano yetu, hata kwenye mahubiri yetu, hata kwenye miariko yetu, kila unachopewa toa moja ya kumi. Na wewe hicho ndicho kipato Mungu anataka. Unajua na wewe ni binadamu, utasimama mbele za Mungu kama hao hao wenzako unawaongoza, ni vizuri ukajifunza, lakini pia waone watoto wako roho, wa kiroho una, unavyofanya, ili na wao unaposema habari ya moja ya kumi na wewe unatoa. Wakikuletea wa sawa, watakutunza, watakuletea magunia ya mipunga, watakuletea mahindi, watatoa. Sasa na wewe ukifika, toa moja ya kumi. rudisha kwa Mungu. Kwa Mungu unaweza unaweza ukatoa ukatoa hata kwa mchungaji mwingine, kwa askofu mwingine, hata kama wewe ni topu Yani mtu wa juu, lakini wapo wengine walioko huko maaskofu wenzako. Unatoa kinachotakiwa utoe kwa Mungu, sio kama unatoa kwa binadamu. Lakini leo tuna mitume wanakuambia siwezi kutoa zaka, leo tuna manabii wanasema hawezi kutoa zaka. Hapana, ni vizuri tukajifunza kutoa. Uzembe wa kutolipa madeni viongozi wa makanisa, wachungaji, si wainjilisti, wazee wa kanisa, ndio wanaongoza kwa kukopa. Tena wanakopa washirika, halafu hamlipi. Nisikilize, kiongozi mwenzangu, nisikilize kiongozi wangu, hii ni tabia sio mzuri mbele za Mungu, na ndio maana makanisa hayakui. Sasa kanisa zima unakuwa ume, umekopa kila kwenye duka. Mshirika aliye na duka umesha mkopa, umeshakopa kitambaa cha suruali, umesha kopa, umesha kopa sukari, umesha kopa mafuta, umeshakopa suji nini. Sasa hao washirika, lakini pia wanajua kipato chako, hulipi. Tujifunze kulipa madeni. Unaposikiliza klipu hii, ukalipe madeni yako kabisa, ukalipe katika jina la Yesu. Hebu wakumbuke uliowakopa ukawalipe. Wakumbuke ulio wakopa ukawalipe. Hali hii inapo inapo inapozoeleka kwa kiongozi inasababisha hali ya kutokuaminika na kuonesha shaka. Kiongozi mwenzangu, sitaki nikuchoshe sana. Hii ni sehemu ya kwanza. Katika sifa za kiongozi nime, ambazo nimekuwa nikizifundisha, usiache kuangalia clip ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya sehemu ya pili, maadili ya uongozi, kiongozi wa kiroho. Kwa hiyo hii ni sehemu ya kwanza, usiache kunitazama katika sehemu ya pili. Mungu akubariki sana, Mungu akutie nguvu. Karibu sana katika sehemu ya pili ya maadili ya kiongozi. Asante sana.