Haleluya, mtumishi wa Mungu, karibu katika mwendelezo wa masomo yetu ya uongozi. Nikukaribisha sana. Kabla hatujaenda mahali popote, tuombe pamoja. Bwana Yesu, ninakushukuru kwa ajili ya kipindi hiki, sante kwa wema wako na baraka zako. Tunapokwenda sasa kuangalia tena somo lako, katubariki, katulinde katika jina la Yesu Kristo, amen. Mtumishi au mtazamaji wangu nikukaribishe katika mwendelezo wa masomo yetu. Kwenye somo lililopita nilikufundisha habari ya faida ya kuweka malengo. Lakini sasa tuangalie aina ya viongozi au aina ya uongozi. Ni lazima tu, tu, tuone kama watu wa Mungu kwamba kuna aina zipi za uongozi au za viongozi. Yawezekana una kiongozi, unaweza kumpima na kujua, ha kumbe kiongozi wangu yuko katika aina hii, au kumbe mimi niko kwenye aina hii. Kuna viongozi wa aina nyingi. Leo tuangalie mbili, ambao ni wale wanaosababisha mambo kutokea na wale wanaosubiri mambo yatokee. Kwa hiyo ya hawa ni viongozi, kuna mwingine ni initiator ana, anasababisha vitu kutokea, lakini kuna mwingine yeye ni msubiriaji wa mambo kutokea. Sifa za viongozi wanaosababisha mambo yatokee wakoje? Wana mtazamo wa mbele, wana ndoto, wana maono, wana malengo na wana mipango. Kwa hiyo kama huna hizo sifa au kama unamwona kiongozi hana hizo sifa, ni kiongozi labda ataingia kundi lingine, lakini kiongozi anayesababisha mambo yatokee ni lazima awe na ndoto ya kufika mahali, ni lazima awe na maono, ni lazima awe na malengo na ni lazima awe na mipango. Ni Mithali 29 mstari wa 18 na ina, ina tuisome hii mithali mithali 10 uh mithali 29 mstari wa kumi na nane Biblia inasema pasipo maono watu huacha kujizuia. Ukikosa maono huwezi kujizuia, huwezi kufanikiwa, kwa sababu ili ufanikiwe, kuna vitu vingine ni lazima ujizuie. Ukitaka ufanikiwe, ni lazima ujizuia kutumia fedha ovyo ovyo wakati mwingine ni lazima ujizuia kutembea na fedha mfukoni. Unaweza ukasema kwa nini? Kwa sababu ukitembea na fedha mfukoni utazitumia vibaya. Eh, utaona tu ah, kitu utakapofika, mtu akikwambia hivyo nafanye hivyo nafanye hivi, lakini ni lazima baadhi ya vitu ujizuie. Lakini utasoma Mwanzo 37 mstari wa tano mpaka wa 11. Hawa viongozi wako tayari kupanga mpango na kuona jinsi gani watakavyotimiza malengo yao. Wanaweka mikakati ya kuzuia matatizo yatakayoweza kutokea. Nikikutana na shida nitafanya nini? Nikikutana vipingamizi nitafanya nini? That is leadership. Hawakati tamaa. Mtu yeyote anayetaka kufanikiwa hakati tamaa. Hata kama unakutana vipingamizi, usikate tamaa. Huyo ndio kiongozi, usilie, songa mbele. Musa, wakati anaongoza wana wa Israeli, kila wakati wakilia, wa kilia, alikuwa anawaambia wasonge mbele. Hiyo ndio courage ya kiongozi, hayo ndio maono ya kiongozi, ni hodari na ni wajasiri. Utasoma Hesabu kumi na nne mstari wa sita mpaka wa tisa na kumi na tatu mstari wa thelathini uone jinsi ambavyo wana wa Israeli walivyokuwa wakipata waki courage ya kiongozi wakitiwa moyo kuwatia moyo washirika kuwatia moyo waumini kuwatia moyo eh, wale ambao unafanya nao kazi katika ofisi moja. That is leadership. Hiyo ndo kazi ya kiongozi, hata anapoona hatari anawatia moyo watu, katika kuwatia moyo wanafaulu katika kuwatia moyo malengo yanitimia. Lakini sifa za kiongozi anayesubiri ya mambo yatokee, hawafanyi chochote, hawajishughulishi mpaka mambo yatokee, aini anataka watu wengine wamfanyie. Hutumia muda mwingi kushughulikia matukio, tukio likitokea ndio analishika. Hii utaona, Hesabu 13 mstari wa 31 tuone Hesabu kumi na tatu mstari wa 31 mpaka wa 33: bali wale watu waliopanda pamoja naye wakasema, hatuwezi kupanda tupigane na watu hawa, kwa maana wana nguvu kuliko sisi. Wakawaletea wana wa Israeli habari mbaya ya ile nchi walioipeleleza wakasema ile nchi tuliyopita kati yake ili kuipeleleza ni nchi inayowala watu wanaoikaa, na watu wote tuliowaona ndani yake ni watu warefu mno. Kisha huko tuliwaona Wanefri wana wa Anaki waliotoka kwa hao Wanefri, tukajiona nafsi zetu kuwa kama mapanzi, nao ndivyo walivyotuona sisi. Unaona, Walipokutana hao wapelelezi, walipotumwa walivyoleta taarifa, walipoleta taarifa kwa wana wa Israeli kwenye nchi waliokuwa wameenda kuipeleleza, maana yake kwamba wakakosa kareji, wakakosa nguvu, wakakosa namna ya kufanya, wakajiona hawafai. Hao ndio kiongozi, viongozi wanaosubiri mambo yatokee, lakini kweli ile viti liwashinda. Ukisoma kuanzia 14 kumi na nne utaona wana wa Israeli wanapaza sauti, wanawambia Bwana lakini, na Bwana anawaambia wasonge mbele, wakashinda ile vita. Wale ambao walikuwa wanaona kama mapanzi wakawashinda kwenye kituo wakati mwingine kuna wachungaji kuna ma, wanaohami wanahama kutoka eneo moja kwenda jingine, anafika sehemu anajiona hawezi, anafika sehemu anaona kwenye hiyo, uh, kijiji au kwenye hilo kanisa hawezi. Hapana, wewe unafaa sana, wewe unahitaji kujipa moyo, kwa sababu kujipa moyo ndiko kuna kufanya ushinde. Kumbuka tofauti kubwa kati ya kiongozi wa aina mbili hii ni uwezo wa katika malengo na kujishughulisha mipango pia katika mipango pia mikakati mbalimbali mbali katika kutimiza maono walio nayo. Kumbuka maono au malengo lazima kuna kitu kinaitwa lazima iwe smart, safi, yaani iwe na sifa hizi kwamba iongozwe na Roho, uongozi wa Roho Mtakatifu na wenye shabaha ulio wazi kabisa. Lazima uongoze, spirit led and specific, lakini iwe measurable, tunafahamu lazima ulipime, lakini attainable, maana yake yenye kufikika, lakini realistic, yawe halisi na time targeted Maanake muda maalum kwamba nitafanya hili jambo kwa muda gani? Nitafanya uinjilisti kwa muda gani? Nitafikia watu elfu mbili kwa muda gani? That is leadership and you have to plan. Ni lazima upange. You have to plan. My brother, if you want to succeed on your leadership, you have to plan. na unapopanga Mungu anakusaidia. Our God. God is a God of plans. Ali uplani ulimwengu kama ulivyo, akaupanga akasema, kuwe na jua uh, kuwe kuwe na, na, na usiku, kuwe na mwezi, kuwe na mvua, kuwe na kiangazi, kuwe na kipupwe. Mungu ni Mungu wa mipango, akatuumba sisi kama tulivyo, it was planned. Kwa hiyo Mungu wetu ni Mungu anayepanga lakini maona mipango yanaweza kushindikana kufikia kutokana na sababu zifuatazo: hayakuwa na shabaha bayana maalum, hayapimiki, hayafikiki kirahisi, hayako kiuhalisia ya kibinadamu. Kuna mtu analeta malengo, yani hayako kiuhalisia wa kibinadamu, yani ni vurugu. Utafikaje? utakuwaje smati? Utafikiaje idadi ya watu? nao wataka, utaleaje wale watu, nao wataka kuwalea hata namna ya kufundisha ni lazima upange uplani, kwamba kuanzia mwezi huu mpaka mwezi fulani nitafundisha kuhusu kitu fulani. I will teach about this. I will teach about the Holy Spirit. I will teach about God. I will teach about, about, the, uh, uh, about Jesus. na kila kitu lazima ukipange. Kumbuka, maono yako lazima yafafanuliwe kwa maneno ili watu wawezi kuyaelewa. Kiongozi wa kiroho lazima kuwa na mtazamo wa kimungu, kama vile Mungu mwenye, mwenye enzi alivyo na maono thabiti tangu mwanzo hadi mwisho wa kazi yake katika ulimwengu huu na ule ujao. Mipango na mikakati yake ya wokovu imekuwa na ushirikishwaji na mwanadamu kwa uwazi kabisa Warumi nane mstari wa 28. Kiongozi wa kiroho anabeba sura ya Mungu mwenyewe kwa wana wa Mungu wanaotegemea: Mithali sita mstari wa 14, mstari wa 4, Rumi 8 mstari wa 14, Yohana 15 a mstari wa sita, Isaya 14 mstari wa 24 na Mathayo 28 mstari wa 20: mkawafanye watu mataifa mkiwafundisha kuyashika. Hilo ndio agizo ambalo Biblia imetupa. Mungu akubariki sana mtu wa Mungu. Asante sana.