Mpendwa msikilizaji, karibu katika kipindi cha neno uzima. Kipindi hiki kinaletwa kwako na jumuiya ya makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania. Kipindi hiki kimekuwa kikikuletea masomo mbalimbali kwa njia ya mijadala na kumekuwa na maswali na masomo mengi ambayo yamekuwa yakiwatatiza watu wengi na kila mtu amekuwa na mawazo yake tofauti, lakini majibu yote yapo katika kitabu chenye uvuvio, yaani Biblia. Hebu sasa tufungue neno la Mungu, tutafute hekima yake, na katika kipindi chetu cha leo kutakuwa na mada inayosema, ipi tofauti ya kuungama na kutubu? Kiongozi katika mjadala huu ni mchungaji Daniel Mayunga. Karibu uwe pamoja nasi hadi tamati ya kipindi hiki. Msikilizaji wa kipindi kizuri cha Neno Uzima mahali popote ulipo, nichitambulishe kwako mpendo wangu. Majina yangu ninaitwa Mchungaji Daniel Mayunga, ninatokea kanisa la Jerusalemu Baptist Cheyo B, Tabora mjini. Niko hapa na watumishi wa Mungu wachungaji, tumeshiriki pamoja kwa ajili ya kipindi hiki, lakini kabla sijaendelea sana, nimshukuru Mungu kwa ajili ya kipindi hiki. Tuombe. Baba, tunakushukuru, tunakukaribisha Roho Mtakatifu uwe kiongozi wetu katika kipindi hiki, hata msikilizaji kule aliko, Mungu kaweze kuonekana, mpe kuelewa kwa ndani, kwa njia ya uongozi wako wa Roho Mtakatifu katika jina la Yesu Kristo, amina. Basi, niwakaribisha watumishi wa Mungu waweze kujitambulisha na baadaye e, tutaweka maada mezani tutashiriki pamoja na wewe msikilizaji wetu, kwa ajili ya mada ambayo Roho Mtakatifu ametupa tuweze kujifunza leo. Nianze na mtumishi wa Mungu hapa aweze kujitambulisha. Asante, mchungaji. Mimi naitwa mchungaji Tumaini Simon kutoka hapa Tabora mjini. Amen. Mimi naitwa mchungaji Gerard Jonas Mayoli, mchungaji wa kanisa la Center Baptist niko Uliankuru, Tabora. Mchungaji Ruben James Ntiyaga, mchungaji wa kanisa la Baptist pale Ibunga mjini naitwa mchungaji Cosmas Bunzali Kanunu niko Tabora mjini kanisa la Baptist Efeso. Naitwa mchungaji Elia Sizia kanisa la Baptist Eloya mjini Kariwa. Ah, asante sana wachungaji. Msikilizaji wetu mahali popote ulipo, maada iliyo mezani ni hivi: nini tofauti kati ya kuungama na kutubu? Ndio maada yetu ndio mezani sasa hivi. Na tunatamani watu ili jambo waweze kulielewa. Wenda kuna watu wanafahamu kwamba kuungama na kutubu inawezekana kwamba ni jambo moja tu lile lile, lakini kumbe, e, tukifahamu kwamba kama kuna tofauti itatusaidia hata kwa maamuzi yetu, kwa sababu Mungu anapoachilia jambo maana yake anatamani kwamba watu waelewe. Wachungaji, mada iliyo mezani kwamba kuna tofauti gani kati ya kuungama na kutubu? Asante mchungaji Tumaini. Maneno haya watu wanayasikia sana, hata makanisani, hata sehemu mbalimbali, kwamba jumapili ijao ni siku ya kuungama hmm. Lakini kuungama ni neno ambayo limetumiwa sasa, unaenda kueleza yale uliyoyafanya mm. Na unayemweleza unamwambia mwanadamu kama wewe mm. Halafu anasema umesamehewa. Mwanadamu mm. hana uwezo wa kukusamehe mm. Unapoungama unaeleza, ni mtu mmoja tu ambaye anatakiwa aelezwe mm. Na ndio maana kwenye Yeremia anasema njoni tusemezane Eleza mambo yako yote kupate, upate kupewa haki yako. Kwa hiyo kuungama pamoja na, ku, na kujua kwamba ninachoungama ni nini ni vitu viwili tofauti, lakini watu hawaelewi hawa, kwa sababu wanaenda kueza watu, lakini kuungama pamoja na kufanyaje na kutubu. Na kutubu, kutubu maana yake ni kuacha kile ulichokifanya. Kutubu ni kuacha kabisa kile ulichokifanya na usikirudie tena mm. Sante sana. Chungaji Cosmas... Uh, ni kweli anavyosema, lakini utaachaje mm. Utaachaje, unajua somo hili mm. Sasa hivi ni wakati wa wengine wanasemaga kuna nyakati za Kwaresima mm. Eh, kwaresima mm. Eh, huwa wana nyakati wengine za kwaresima mm. hasa hizo kwaresima watu hawali mm. wanafunga mm. wanasema tunaungama mm. <laughs> si ndiyo? mimi mm. sijui kama huwa wanaacha mm. labda <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> wanaacha kwa ule mwezi wanaacha kula eh wanaacha, lakini ndiyo maana yake, kweli sio kweli. Sasa hebu tusome Injili ya Yohana ndiyo e, ya Mathayo sura ile ya tatu mm Biblia inasema siku zile, tuanza na mstari wa kwanza. Aliondokea Yohana Mbatizaji akihubiri katika nyika za Uyahudi na kusema, tubuni, kwa maana ufalme wa mbinguni umekaribia. Yohana amesema tubuni kwa sababu huyo ndiye aliyenenwa. Ukisoma ukaendea mstari wa tano, ndipo wakamwendea Yerusalemu na Uyahudi wote, nchi zote za kando kando ya Yorodani naye akawabatiza katika mto Yorodani, huku wakiziungama zambi zao zambi zao. Yohana mm. Ah, alisema tubuni mm. Lakini walipoenda kwa Yohana ah, wao hawakwenda kutubu tena mm. wakaenda ku, kufanya nini mm. Kuungama maana yake nini? tunapoliangalia neno hili, ni neno la maana sana. Ndiyo, niseme okay, kwa kifupi tu, kwa sababu muda wetu hautoshi. Kwa wasikilizaji wetu, kutubu maana yake ni kujuta. Kwa nini ninaendelea kuwa mzinzi? Unatambua lile kosa sasa. Unapoamua kuliacha kama Mchungaji Tumaini alivyosema, unaereza ndiyo neno ku, ku, ku, kuna nini sasa, kuungama sasa, unaeleza unamweleza Mungu kwamba mimi ni mzizi, nimezini na furani, kama ulizini na watatu, namweleza Mungu, naomba kuanzia leo, nimetambua kwamba hiyo ndio dhambi yangu, nimeamua kuiacha, naomba Mungu unisaidie. Unapofanya lile tendo la kumweleza Mungu, unaungama. Lakini unapojua kosa maana yake ni kutubu, Mchungaji, kutubu, kutubu unaona, sasa watu umesema, <laughs> wanamweleza nani? Mungu Yes. Lakini wale ambao wanaenda kueleza wanadamu kama wao, nafikiri hilo ndio tatizo, kwa sababu hawa hawasemi kwamba wakamwambia Yohana mm. Aa, wakiziungama zambi zao maana zao yake mbele za Mungu mm. Sio kwa wanadamu, sio kwa wanadamu. Mm. Mungu nimeamua kuacha kama ni mlevi nimeamua kuacha ulevi. Hapo unaungama hasa. Kosa linalofanyika sasa, tumewafanya wanadamu kama ndio wanaosamehe dhambi. Hata na wengine wapo wanasema kabisa, mwanangu, umesamehewa dhambi zako, anasema mwanadamu, kumbe kwa Mungu hajasamehewa. Alitakiwa It, mweleze Mungu alitakiwa mweleze Mungu halafu amshukuru Mungu. asante sana. Umesema kwa sababu kwa lazima, lakini watu wengine, mchungaji, unapopata shida ni sehemu hii kwa yeye, ule mwezi wa kwa lazima kama alikuwa anakunywa, kama alikuwa anaweza kujizuia kidogo, lakini yule mwezi ukipita, anarudi huko, huyo, maana yake hajatubu. Hajatubu sana, ana, anaonyesha kwa watu, kuwaeleza watu kwamba mimi nimeacha, lakini hajatubu, hajasikitika, hajaistikia ile dhambi, hajaiona anafikiri ha, kwamba ni mila desturi tu, ni mila tu na desturi. Asante wapo, asante wachungaji sana, wapit, wachungaji Pastor Jeradi niyo hapa. Kwa kweli ni mada nzuri sana. Mimi niombe kabla sijaanza kujibu, hebu tusome kwanza andiko moja naam. Waraka wa Yakobo, Yakobo ile sura ya tano, tunakwenda kusoma ule mstari wa kumi na sita kumi na sita Biblia inasema, ungameni dhambi zenu ninyi kwa ninyi na kuombeana mpate kuponywa. Kuomba kwake mwenye haki kwa faa sana, akiomba kwa bidii. Mimi siko mbali na Mchungaji Kanunu, mm. kama alivyosema kwamba neno kutubu maana yake ni kujutia dhambi yeah. Lakini niongeze neno moja, ni kujutia dhambi na kutangaza msimamo wa kuto kuirudia ile dhambi. Kutubu maana yake ni kuijutia dhambi, mm. lakini unatangaza msimamo wa kuto kuirudia ile dhambi katika roho yako, naweka msimamo kwamba dhambi hii kwa kweli, Mungu nisaidie lakini hapa nasema ungameni dhambi zenu, kumbe ungameni dhambi zenu ni pale labda mtu aza kama, amemkosea mtu fulani, jirani yake, kuna kitu amemtendea, amemfanyia. Kwa hiyo anaweza kaenda kwake kwamba kwa, kwa kweli nilifanya kitu fulani, kuna kitu nikutendea hivi. Kwa, kwa lugha nyingine ni kutamka, ni kama kuzungumza au kusema lile kosa au dhambi ulioifanya. Kwa hiyo unamwambia sema, ungameni dhambi zenu ninyi kwa ninyi hmm au kwa, kwa lugha nyingine neno kuungama ni kutamka lile kosa yeah, kwamba nililewa pombe, nilizini, niliua huyu, naomba Mungu unisamehe. Unaweza kuona, kwa maana yake ni mambo mawili uh, kwa haraka na yanafanana, kumbe hayafanani, ndio unaona. Kwa hiyo kuna kujutia dhambi na kuweka msimamo, maana yake kutubu, kujutia dhambi na kuweka msimamo wa kutokuirudia ile dhambi. Lakini neno kuungama maana yake ni pale unafika mahali sasa unatamka yes. unatamka unazungumza, unatamka unazungumza. Asante sana Pastor Elia e, na mimi nitaangalia kitu kimoja kinachozungumzia kuungama mm. Ezra kumi mstari wa kumi na moja maandiko yanasema mm. sasa basi ungameni mbele za Bwana mm -hmm. Mungu wa baba semu mkatende alipendalo mm -hmm. mkajitenge na watu wa nchi mm -hmm. tena na wanawake wageni mm. yeah, ina maana alikuwa anazungumza na watu wakuwa wanajua kwamba sisi ni watu ambao tupaswa kuishi maisha fulani, ila sasa hawakuishi hayo maisha. Sasa wanakumbushwa watoke katika ile hali ya dhambi, warudi sasa kuishi kama vile ambavyo Mungu anataka waishi mm. Msikilizaji wa kipindi hiki kizuri, tuseme tu kwamba umesikia wachungaji walivyo tadavua kwa, kwa mada iliyokuwa mezani, na cha msingi tu tufate kile ambacho umekisikia kwa sababu tuko hapa kwa ajili ya kukufanya uelewe vizuri Niseme tu kwamba kama ambavyo wamesema watumishi wa Mungu, kuungama na kutubu tofauti yake, ukisoma ile misali sura ya ishirini na nane ule msali wa kumi na tatu Biblia inasema afichaye zambi zake hatafanikiwa. Kuficha maana yake ni kutokusema wazi kwa Mungu kwamba mimi nimefanya hiki, kwa sababu moyo ndio umebeba uovu wa mtu, moyo lakini pale mtu anapochukua hatua na kusema hadharani mbele za Mungu, kumwambia Mungu sio mwanadamu. Mungu anasema kwamba wewe unayeficha dhambi uweze kufanikiwa, lakini Mungu anasema yeye anayeungama, na hakuishia hapo, mwandishi akasema na kuziacha. Mungu anasema kwamba utapata rehema. Nikuombe sasa, mahali ulipo msikilizaji wangu, funika macho yako, nikuombe. Ninakushukuru Mungu wa mbinguni kwa sababu ni mwema Naelewa Mungu umejifunua kwa upya tena katika siku ya leo kwa msikilizaji wetu wa kipindi kizuri cha Neno Uzima. Mungu wangu mwema, unamwelewa na leo ameamua kugeuka na ametubu kwa dhati. Mfanye sasa kuwa kiumbe kipya, ya kale yote yamepita. Mungu simame, mfanye kukutumikia wewe na kuanzia leo, naelewa kwa njia ya toba wenda kufungua milango ya baraka katika maisha yake, hata kwa familia, hata katika afya na kila eneo la maisha yake. Pokea heshima na utukufu, Mungu katika jina la Yesu. Amen. Amen. Amen. Mpendwa msikilizaji, ni matumaini yetu unaendelea kubarikiwa baada ya kusikia na kuelewa kuhusiana na mjadala huu wa leo. Ikiwa mjadala huu umekuwa baraka kwako na ungependa kuwasiliana nasi kwa maoni, maswali au ushauri, tuma ujumbe wako au kutupigia simu kupitia nambari ifuatayo: anza na alama ya kujumlisha kisha 255752234 sita, sifuri moja. Neno Uzima ni kipindi kinacholetwa kwako na Jumuiya ya Makanisa ya Baptisti Tabora, Tanzania, kwa kushirikiana na huduma ya Lifeword kutoka Marekani. Asante kwa kuungana nasi na tukukaribishe juma lijalo, muda na wakati kama huu. Kwa heri.